เมื่อไรถึงต้อง Charge Battery ครับ

BB's picture
81
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถามครับว่า ต้องเหลือ Battery กี่เปอร์เซนต์ถึงจะ Charge ใหม่ครับ และใช้เวลานานแค่ไหนกับการ Charge ถึงจะเต็มครับ และจะรู้ได้อย่างไรครับ สงสัย?

ขอบคุณครับ ยิ้ม

ikok's picture
10285
ตอบครับ

รบกวนสอบถามครับว่า ต้องเหลือ Battery กี่เปอร์เซนต์ถึงจะ Charge ใหม่ครับ

ชาร์จตามสะดวกครับ จะเหลือเท่าไหร่ก็ได้ครับ

และใช้เวลานานแค่ไหนกับการ Charge ถึงจะเต็มครับ และจะรู้ได้อย่างไรครับ

แบตรุ่นใหม่ชาร์จเร็วครับ แต่ก็ขึ้นอยู่กับอายุของแบตฯ ที่เราใช้ด้วย เอาแน่นอนที่สุดก็คือจับเวลาเอาเองโดยประมาณครับ เพราะแต่ละรุ่นความจุและกำลังไฟไม่เท่ากัน มีผลให้เวลาการชาร์จแตกต่างกันไปด้วยครับ เทียบเคียงกันไม่ได้ ยิ้ม

BB's picture
81
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ เปิดใช้ครั้งแรก MacBookAir รุ่นใหม่ 13 นิ้ว

เปิดรูปกับใช้ Net เป็นหลัก วันศุกร์ประมาณ 3ชั่วโมง วันเสาร์ได้ประมาณ 3 ชั่วโมง วันอาทิตย์ประมาณ ครึ่งชั่วโมง เหลือเปอร์เซนต์แบตเตอร์รี่อญุ่ประมาณ 10 เปอร์เซนต์ ครับก้อเลยยังไม่ได้ลอง Charge ดูครับ

ตอนนี้กลับมาใช้ Desktop Windows อยู่ เลยยังไม่ได้ลองเล่นครับ

ขอบคุณครับ