เครื่องเป็นอะไรก็ไม่รู้ค่ะ ช่วยหน่อย

rainz.b's picture
3
ซื้อเครื่องนี้มาประมาณเกือบ3เดือนแล้วค่ะ
ตอนแรกๆก็ค้างบ้างแต่ไม่บ่อย เลยไม่ได้คิดอะไร
แต่เมื่อวันก่อนลืมปิดเครื่อง แบตหมดค่ะ
พอเปิดขึ้นมาแบคกราวนด์ เวลา วัน หายหมดต้องตั้งใหม่
อันนี้คงเป็นอาการปกติของเครื่องที่ปล่อยไม่ให้แบตหมเใช่มั้ยคะ

แต่หลังจากที่เปิดใหม่ เครื่องค้างบ่อยมากๆ
แบบเปิดขึ้นมาแล้วค้าง ค้าง ค้าง ค้าง
ต้องเปิดใหม่รีสตาร์ทเครื่องใหม่หลายรอบๆมากๆ กว่าจะใช้ได้

แล้วบางครั้งแอร์พอร์ตก็เปิดแล้วไม่ติดค่ะ
บ้างก็เปิดติด แต่ขึ้นว่า No Network select
ทั้งๆที่มีไวไฟเปิดไว้ตลอด บ้างก็ขึ้นนะคะ
แต่พอใส่พาสเวิร์ดไวไฟไปก็ขึ้นว่า Connection Timeout ตลอดเลย
ทั้งๆที่แน่ใจแล้วว่าพาสเวิร์ดถูกแน่ๆ
บางครั้งก็เล่นได้นะ
ก่อนหน้านี้ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

อยากทราบว่าเป็นไปได้มั้ยคะว่าจะติดไวรัส
ต้องแก้ยังไงดีล่ะ TUT
ตอนนี้อยู่ต่างประเทศค่ะ ไอสตูดิโออยู่ไกลมากเลย
ไม่อยากหอบไปเพราะคงไม่ค่อยมีเวลาเดินทางไกลๆไปรับกลับ
หรือว่าเป็นเพราะอากาศหนาวเกินไปคะ? เกี่ยวรึเปล่า

ขอบคุณมากค่ะ ToT

minemind's picture
3876
ตอบจ้า

ซื้อเครื่องนี้มาประมาณเกือบ3เดือนแล้วค่ะ
ตอนแรกๆก็ค้างบ้างแต่ไม่บ่อย เลยไม่ได้คิดอะไร
แต่เมื่อวันก่อนลืมปิดเครื่อง แบตหมดค่ะ
พอเปิดขึ้นมาแบคกราวนด์ เวลา วัน หายหมดต้องตั้งใหม่
อันนี้คงเป็นอาการปกติของเครื่องที่ปล่อยไม่ให้แบตหมเใช่มั้ยคะ

ควรจะระมัดระวัง เกี่ยวกับเรื่องแบตหมดนะครับ เพราะมีโอกาสที่ ตัว OS จะเสียหายแล้ว นอกจากนั้นอาจจะส่งผลถึง ข้อมูลบน Harddisk อาจจะสูญหายด้วย และรวมไปถึงการเสียหายทางด้าน Hardware ด้วย

แต่หลังจากที่เปิดใหม่ เครื่องค้างบ่อยมากๆ
แบบเปิดขึ้นมาแล้วค้าง ค้าง ค้าง ค้าง
ต้องเปิดใหม่รีสตาร์ทเครื่องใหม่หลายรอบๆมากๆ กว่าจะใช้ได้

อันนี้ผมไม่ชัวร์นะครับ แต่ถ้าค้างตั้งแต่เริ่ม boost เลย ตัว os อาจจะมีปัญหา หรือ hdd อาจจะมีปัญหาแล้วครับ (รอความเห็นของท่านอื่นๆอีกทีนะ) ถ้าเป็นกรณีนี้ผมแนะนำให้ส่งร้านมากกว่าฮะ ให้เค้าตรวจเช็คให้อีกทีชัวร์กว่า

แล้วบางครั้งแอร์พอร์ตก็เปิดแล้วไม่ติดค่ะ
บ้างก็เปิดติด แต่ขึ้นว่า No Network select
ทั้งๆที่มีไวไฟเปิดไว้ตลอด บ้างก็ขึ้นนะคะ
แต่พอใส่พาสเวิร์ดไวไฟไปก็ขึ้นว่า Connection Timeout ตลอดเลย
ทั้งๆที่แน่ใจแล้วว่าพาสเวิร์ดถูกแน่ๆ
บางครั้งก็เล่นได้นะ
ก่อนหน้านี้ก็ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย

ส่วนเรื่อง airport นี่ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ แต่เคยพบอาการแบบนี้ครับ
บางทีที่ผม sleep เครื่องไว้และเมื่อเปิดฝาใช้งาน ตัว Airport จะขึ้นให้ select network เหมือนกัน แต่ผมว่ามันเล็กน้อย ผมกด toggle turn off และ turn on อีกครั้งก็สามารถใช้งานได้ แต่บางทีที่ใช้ไม่ได้ก็ใส่เข้าไปเองใหม่อีกที

Connection Timeout
อันนี้ไม่ทราบจริงๆครับ ยังไงลอง reset router ให้เป็นค่า default จากโรงงานแล้วลอง set ใหม่อีกที