boynoynudee's picture
44
มีใครกำลังเล่น Macbook Air โมเดลล่าสุดอยู่บ้างครับ อยากทราบความเห็นว่าเป็นอย่างไรบ้าง
กำลังสนใจอยู่ก็เลยอย่างได้ข้อมูลบ้างครับ

devils807's picture
28
ผมใช้อยุ่คับ

ตัว new macbook air 13" 1.86GHz ก็เปิดเครื่องและปิดเครื่องเร็วกว่า macbook 13" และ macbook pro 13"นะคับ ทั้งๆที่ CPU ต่ำกว่า นาจะเพราะใช้ Flash storage แทน HDD ทั่วไปอ่ะคับ

new macbook air ตัวนี้อ่ะคับ ก็เร็วกว่ารุ่นต่ำสุดไม่มากนะ แต่จอกว้างกว่า

BB's picture
81
ใช้ด้วยครับ

ใช้ตัว 13 นิ้ว 44,900 บาท สะดวกดีเวลาหิ้วไปข้างนอก ไม่ได้รู้สึกช้าเลย แม้จะแค่ Core 2 Duo ใช้งานทั่วไปไม่มีปัญหาใดๆ battery ก้อนานดี สมราคาคุย

ที่รู้สึกขาดไปหน่อย คือ ไฟเรืองแสง Keyboard ในที่มืด

อีกอย่าง จอ 13 นิ้ว บางทีหรือหลายทีรู้สึกว่า มันเล็กจัง เมื่อไรมันจะมี MacBookAir 17 มาซะที

44
การลงฺ 2 OS

แล้วมีใครได้ลองลง 2 OS บ้างแล้วไหมครับ อยากทราบว่าถ้าลงแล้วเป็นอย่างไรบ้าง หรือมีข้อแนะนำอะไรบ้างครับว่าควรลง หรือไม่ควรลง

Rohan's picture
6
ผมลง Parallels Desktop 6 ครับ

ผมลง Parallels Desktop 6 ครับ ตอนใช้ก็รู้สึกอืดขึ้นแต่ถือว่าไวใช้ได้เลยนะครับ ผมลงไว้สำหรับทำเอกสารอย่างเดียวเท่านั้น เลยไม่อยากลงแบบ Bootcamp

ปล.ของผม 13 นิ้ว แรม 2G

devils807's picture
28
สำหรับผมคิดว่า

ไม่ควรลงนะคับ เพราะถ้าคุณลง Windows ในแมคคุณใช้โน้ตบุคธรรมดาไม่ดีกว่าหรอคับ อีกอย่างมันเปลืองทรัพยากรของเครื่องด้วยครับ สุดท้าย Windows ที่ร้านมาลงหั้ยอาจเป็นของก๊อปก็ได้คับ ทำให้การพาไปต่างประเทศ(US) จะมีการตรวจสอบลิขสิทธิ์ถ้าเป็นของก๊อปจะไม่ให้เข้าประเทศ

ปล.ผมใช้ Mac OSX อย่างเดียวก็เกินพอแล้วคับ

minemind's picture
3876
ถ้าจำเป็นต้องใช้

ถ้าจำเป็นต้องใช้ ก็ควรจะลงครับ

44
เดิม ๆ เลยใช่หรือไม่ครับ

ไม่ทราบว่าท่านที่ใช้ New Macbook Air ใช้เป็นแบบเดิมๆ ตั้งแต่ซึ้อมา ไม่ได้เปลี่ยนความเร็ว CPU หรือหน่วยความจำเลยใช่ไหมครับ

81
ใช้แบบเดิมๆครับ

ใช้แบบเดิมๆครับ

MacBookAir ถ้าจะ Upgrade เพิ่มแรม ต้องสั่งตั้งแต่ตอนซื้อครับ เข้าใจว่ามาเพิ่มทีหลังไม่ได้

44
Accessories for New Macbook Air

ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มี Case (Softcase ก็ได้) ของ MBA บ้างหรือเปล่าครับ มันบางจริงๆ Softcase ที่เคยใช้กับ Computer 13 นิ้วใส่แล้วก็ดูหลวมๆ เศร้า

81
ใช้ Softcase ยี่ห้อ Elecom ครับ

ใช้ Softcase ยี่ห้อ Elecom ครับ ขนาด 13 นิ้วครับ ขนาดกำลังดี และที่สำคัญน้ำหนักเบามาก

เอ่อความเห็นผม ถ้าซื้อกระเป๋าหนักๆ มาใช้ กับ MacBookAir เวลาหิ้วไปข้างนอก ก้อจะหนักโดยไม่ได้ประโยชน์จากความเบาของ MacBookAir ครับ

ราคา 890 บาท จาก iStudio ครับ

sarahtoy's picture
13
ใช้ 2 OS ค่ะ

ใช้ bootcamp ลง win 7 ค่ะ
เป็นตัว 13 นิ้ว 256 GB แต่ Ram แค่ 2GB ค่ะ เลยไม่กล้าใช้ Parallel

แอบรอ softcase ด้วยคนค่ะ นี่ก็สั่ง ตัวกันรอย full body ไว้ ยังไม่มาเลยค่ะ

BalLo's picture
172
คนใช้เหมือนเราเเยอะจิง

พึ่งได่มาสองสามวันเองครับ

macbook air 11'' up ram cpu

ไวได้ใจ

ไม่เชื่อว่าเปง core2

44
Window XP on Macbook Air

ไม่ทราบว่ามีใครลง Window XP ใน  Macbook Air บ้างไหมครับ อยากทราบว่าถ้าจะลง XP จำเป็นต้องสนใจเรื่องของ Service Pack  ที่จะลงหรือเปล่า หรือว่า จะเป็น Service Pack ในก็ได้ ครับ พอดีตัวเราเอง​มี SP3 อยู่เลยไม่แน่ใจอยากสอบถามดูก่อน ขอความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ikok's picture
10285
จำเป็นครับ

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะ SP2-3 ขึ้นไป (ผมไม่แน่ใจนะครับว่าปัจจุบันมีอะไรเปลี่ยนแปลงตรงนี้หรือไม่ แต่ใน bootcamp ระบุเอาไว้นานแล้วครับ)

http://support.apple.com/kb/HT1899

44
Thank you

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล

44
Remote Disc

เอ...ถ้าจะใช้ Disc จากเครื่อง iMac นั้น ที่เครื่อง Macbook Air ของผมก็ต้องมี CD or DVD Sharing ขึ้นด้วยหรือเปล่าครับ
ผมดูจากที่ iMac ก็มีคำ ๆนี้แล้ว แต่ที่ Macbook air พอ click Remote Disc ตรง Side bar มันกลับไม่เจอ Disk Drive ที่ iMac อ่ะครับ เลยงง....เลย จะต้องทำอะไรเพื่อเติมอีกหรือเปล่าครับ ใครรู้ช่วยบอกที ขอบคุณครับ

44
เล่นเอางง

ตอนนี้ลอง Remote Disc จาก PC เจอแหะ แต่ลองกับ iMac อย่างไงมันก็ไม่เจอ งงงงงงงงงง