ถามเรื่อง external hdd คับผม

Pakpon's picture
25
คือแบ่ง Partition ไว้สามอันอะคับ คือ 1.Time machine 2.Mac 3.Fat32
คือปกติไปเสียบ Mac เครื่องอื่นจะเห็นหมดทั้งสามอันอะคับ แต่ถ้า Windows จะเห็นแค่ Fat32
คืออยากจะถามว่าถ้าเกิดผมอยากให้เวลาไปเสียบกับ Mac เครื่องอื่นเห็นแค่ Fat 32 เหมือน Windows ได้รึป่าวคับ ?? แล้วต้องทำยังไงคับ ??

ผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคับผม มีความสุข.

ikok's picture
10285
น่าจะได้ครับ

คิดว่าทำได้แต่น่าจะยุ่งยากครับ ทางที่ผมเดาคือหาตัวโปรแกรมมา lock drive สองอันนั้นแล้วใส่ password เอาไว้ (ผมไม่แน่ใจตรงนี้ แต่คิดว่าน่าจะมีโปรแกรมทำได้)

เป็นผมนะครับ ถ้าจะต้องซื้อโปรแกรมเพิ่มเติม + เสียเวลามานั่งแก้ปัญหาที่จะเกิดขึ้นตามมานี้ (เพราะเราไปยุ่งเกี่ยวกับ permission หรือ system ของไฟล์ เวลาปัญหาเกิด มักจะเป็นเรื่องใหญ่ และยาวกว่าที่คิดนะครับ)

ผมเอาเงินค่าใช้จ่ายตรงนี้ ไปซื้อ external hdd ลูกใหม่มาไว้เพื่อการณ์นี้เลยจะปลอดภัย และสะดวกที่สุดครับ

Pakpon's picture
25
ขอบคุนคับ ;')..

ขอบคุนคับ ;')..