office for Mac 2011 ใช้ภาษาไทยไม่ได้

mr.witoon's picture
1
ผมซื้อแผ่นลิขสิทธิ์ family pack office for Mac 2011 home and students เมื่อติดตั้งแล้วปรากฏว่า ในขณะที่ Excel, Power Point ใช้งานภาษาไทยได้ปกติ แต่พอมาเป็น Word กลับใช้ฟอนต์ภาษาไทยไม่ได้ ตอนแรกอาจจะพิมพ์ภาษาไทยได้แต่เมื่อไหร่ก็ตามเมือพิมพ์ ไม้เอก หรือ สระ อี ซึ่งเป็นอักขระตัวบน มันจะกลายเป็นตัวสี่เหลี่ยมจตุรัสไปหมดไม่เป็นภาษาอะไรเลย ให้ช่างที่ร้าน Maczone ดูเขาก็ทำอะไรไม่ได้ ได้แต่เพิ่มฟอนต์ Angsana new, Angsana UPC, cordia UPC อะไรพวกนี้จึงจะใช้ภาษาไทยได้เฉพาะกลุ่มฟอนต์พวกนี้ ทำอย่างไรดีครับจึงจะใช้ฟอนต์ภาษาไทยอื่น ๆ ของ Mac ได้ตามปกติ

Nu-eMMa's picture
1837
ู^0^

ของ เอ็มใช้ได้ปกติ เดี้ยวรอพี่ๆมาตอบ เรื่องนี้ไ่รู้เลยจริงๆ

sitzai99's picture
1
--"

เป็นเหมือนกันเลยครับๆ ทำยังไงได้บ้างบอกด้วยนะครับ

minemind's picture
3876
ทำใจฮะ

ทำใจฮะ

od2504's picture
1077
ผมเคยมีปัญหานี้

ผมเคยมีปัญหานี้ เมื่อตอนที่ใช้แมคใหม่ๆ เป็นข้อสงสัยลำดับต้นๆ ที่ผมรบกวน MMM นี้ ปัญหาอยู่ที่ผู้ผลิตโปรแกรมชุดนี้เอง ผมพยายามโพสถามทั้งในและนอกประเทศ จนวันนี้ก็ยังรอคำตอบอยู่
ผมหนีปัญหาโดยหันไปใช้ VM Ware แล้วลง windows ให้แมคทำงานเป็น 2 OS แทนครับ เสียดายที่ท่าน จขกท เสียตังค์ไปซะแล้ว ไม่งั้นผมจะเป็นคนแรกที่คัดค้าน (สถานการณ์อย่างนี้ คงหางินเข้ากระเป๋าได้อีกนานครับ)

monsak's picture
15
ต้องไปหา font ของ windows

ต้องไปหา font ของ windows มาลงครับ ไปที่เครื่องที่ใช้ windows แล้ว copy font พวก angsana มา add ใส่ใน fontbook ของ mac ครับ ใช้ได้แน่นอน เพราะเจอปัญหาเดียวกันเลยครับ

monsak's picture
15
ลืมอ่านไปว่า อยากใช้ font ของ

ลืมอ่านไปว่า อยากใช้ font ของ Mac อันนี้ผมก็ไม่รู้ครับ ขอฟังต่อไป

polo's picture
28
เคยเป็น

เคยเป็นเหมือนกันครับ
เป็นปัญหาที่ Font ต้องไปหา Font Window มาลงตามที่คุณ Monsak บอก
ง่ายสุดก้อยกเข้า istudio เลยครับ
แต่บางที่ก้อทำไม่ได้ ไปมาหลายที่อยู่เหมือนกันครับ

pippo's picture
2469
ทดลองแล้วนะครับ

สามารถใช้ภาษาไทย สระ วรรณยุกต์ จะใช้ได้ตามปกติ
ถ้าหากฟอน์นั้นๆ เป็น Unicode Font ครับ

ลองดูหน้าตาและรายละเอียดและโหลดจากนี่ครับ (เลือกโหลดทีละตัว) :
http://www.f0nt.com/release/13-free-fonts-from-sipa/

โหลดฟอนท์ฟรีของ SIPA (13 ฟอนท์) จากที่นี่ครับ (โหลดทั้งชุด) :
http://www.sipa.or.th/index.php?option=com_docman&task=doc_download&gid=...

ป.ล. ทดลองเสร็จแล้วลบออก (uninstall) แล้ว เพราะใช้ Neo Office (ฟรี) จนชินแล้วครับ

Puzzle's picture
3
ใช้ฟอนต์ใหม่ๆที่เป็น Unicode

ใช้ฟอนต์ใหม่ๆที่เป็น Unicode พิมพ์ไทยได้
แต่ปัญหาเดิมคือ ตัดคำไม่ได้ครับ (ตัดเมื่อเคาะเว้นวรรคเอง)
ไม่ได้เกิดแน่งานนี้

2469
เรื่อง

การตัดคำภาษาไทยนี่แหล่ะ ต้องทำใจสุดๆ

Puzzle's picture
3
ซื้อไปแล้วเหมือนกันครับ จะฟ้อ

ซื้อไปแล้วเหมือนกันครับ
จะฟ้อง สคบ. ได้มั้ยครับ อยากเอาเงินคืนจริงๆ
ตอนนี้ ต้องใช้ NeoOffice แทน

2469
อันนี้แนะนำนะครับ

ปกติแล้วเกือบทุกโปรแกรม ทางเว็บของผู้ผลิตโปรแกรมนั้นๆ เค้าจะมีตัวทดลองใช้ให้ Download ไปใช้ฟรี ซึ่งจะอยู่ในระยะเวลาที่เค้ากำหนด เช่น 15 วัน 30 วัน แม้แต่ Office for Mac 2011 ตัวนี้เองก็มีนะ ลองเข้าไปดูซิครับ : http://www.microsoft.com/mac/ หลังจากนั้นถ้าหมดเวลาทดลองใช้ ผู้ใช้จะยินดีจ่ายตังค์เพื่อซื้อ licences ถ้าพอใจ หรือ uninstall ออกไปถ้าไม่พอใจ

แบบนี้ถ้าซื้อมาแล้วไม่ชอบจะไปฟ้องร้องเค้าคงหาทางชนะลำบากครับ

หรือถ้าโปรแกรมตัวไหนที่น่าสนใจ แต่ในเว็บเค้าไม่มีให้ทดลองใช้ อยากจะบอกว่าหาโหลดเอามาใช้ซะ ถ้าเห็นว่าดี ชอบ ก็แวะกลับไปจ่ายตังค์เค้าซะหน่อย ซื้อ licences เพื่อเค้าจะได้มีรายได้ไปพัฒนาโปรแกรมดีๆ ออกมาให้เราใช้อีกครับ

ผมไม่ได้แนะนำให้โหลดของผิดลิขสิทธิ์มาใช้ตลอดกาลนะครับ แต่สนับสนุนโปรแกรมที่มีให้ทดลองใช้ก่อนน่ะครับ