PS's picture
80
กำลังเล็งไอแพดอยู่ จะเอามาอ่านพีดีเอฟครับ แต่เห็นคนบอกว่าการนำไฟล์พีดีเอฟไปใส่ในไอแพดไม่ได้ทำได้ง่ายๆ ถ้ามีแม็คบุ้คโปรนี่ จะโอนไฟล์ไปทางบลูทูธได้ไหม ถามแบบคนไม่รู้เรื่องเลย แบร่..

ikok's picture
10285
ตอบครับ

ทำได้ครับ ไม่ยากนะครับ วิธีที่ผมใช้อยู่นะครับ

1. email pdf ให้ตัวเอง แล้วเลือกเปิดอ่านผ่านโปรแกรม iBook หรือ
  2. ใช้โปรแกรม pdf reader อื่น ๆ เช่น reader แล้วจับ pdf ใส่โปรแกรมนั้น ๆครับ หรือ
  3. ใช้ dropbox ที่เปิด pdf ได้ในตัวเอง และ sync กับเครื่องทุกเครื่องที่คุณมี dropbox ครับ
od2504's picture
1077
ขอเสริมอีกข้อ

1. ลากไฟล์ pdf ไปวางในพื้นที่ Library บน iTune แล้ว sync
nickoe's picture
4320
ไม่ยากครับ

ใน app store มี app ที่ใช้โยนไฟล์ต่างๆลง iPhone หรือ iPad
แถมยังเปิดไฟล์ยอดนิยมอ่านได้ด้วยครับ

80
ขอบคุณมากครับ

พอดียังไม่เคยมี เลยฟังไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่ก็ช่วยให้มั่นใจครับ ต่อไปก็ตั้งหน้า..เก็บตังค์

KaZaMa's picture
15
DropBox

ใช้DropBoxเลยครับ

Share Filesกันง่ายมาก ไม่ว่าจะใช้เครื่องไหนก้อShareกันได้หมดครับ

ทั้งPC Mac BB iPad iPod

10285
ข้อจำกัดของ dropbox

เท่าที่ผมเจอนะครับ คือไฟล์จะถูกโหลดมาก่อนถึงจะเปิดอ่านได้ ถ้าเป็น PDF เล็ก ๆ อันนั้นไม่น่าจะเป็นปัญหา แต่ถ้าต้องการอ่าน document ขนาดใหญ่ ขนาดหลายสิบหรือว่า 100MB ขึ้นไป เลือกใช้วิธี sync เข้าโดยตรงจะดีกว่าครับ ยิ้ม

80
แปลว่าอะไร

sync แปลว่าอะไรครับ -_-"

1077
Sync เป็นคำสั้น มาจากคำยาวๆ

Sync เป็นคำสั้น มาจากคำยาวๆ ว่า Synchronize แปลตามพจนานุกรม หมายถึง การทำให้เหมือนกัน
คล้ายกับการ copy/paste หรือการ clone นั่นเอง เพียงแต่ผลของการ clone จะทำให้ปลายทางเหมือนกับต้นทาง (ต้นแบบ) ได้มากกว่าการ copy/paste
กล่าวได้ว่า Sync คือการ clone รูปแบบหนึ่ง

80
โอ หล่า ล่า

เทคนิคจัง ขอบคุณมากครับ แล้ววิธ๊ทำต้องทำอย่างไรครับ มันอยู่คนละเครื่องจะทำคล้าย copy & paste ได้อย่างไรครับ

10285
ไม่ต้องทำอะไรครับ

แค่เราต่อเครื่อง ipad เข้า เครื่องคอมฯ ที่เรามี ที่เขาจะทำคือการ copy/sync/back up ข้อมูลที่เรามาในเครื่องคอม แล้วโอนบางส่วนที่เรากำหนดเอาไว้ไปลงใน iPad ครับ ประมาณเดียวกับการเสียบ iPhone เข้าเครื่องคอมครับ เขาทำงานเหมือนกัน

1077
ก็เพราะเป็นการสำเนาคนละเครื่อ

ก็เพราะเป็นการสำเนาคนละเครื่องนี่แหละครับ จึงเรียกว่า sync แทนที่จะเรียกว่า copy/paste
เพื่อความเข้าใจเกี่ยวกับคำว่า syne ลองให้ความหมายของคำว่า "ลีฟ-ซิ้งค์" ดูหน่อยก็ได้ครับ (10 คะแนน)

80
ขอบคุณมากครับ เซียนทั้งหลาย

พอจะเข้าใจแล้ว
แบบนี้เดาว่าต้องใช้สายอะไรสักอย่าง ยิ้ม

1077
เดาถึงฝั่งแล้วครับ (เข้าท่า)

เดาถึงฝั่งแล้วครับ (เข้าท่า) ทีนี้ก็กลับไปที่อดีตคำถามจากกระทู้บนสุดได้แล้วครับ

80
แหะๆ ขอบคุณอีกทีครับ

ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง ยิ้มปากกว้าง