กฎ กติกา มารยาท ของเวปครับ

ikok's picture
10285
เวปนี้มีเนื้อหาเกี่ยวกับแมค และการใช้งาน OS X เบื้องต้น ดังนั้นเนื้อหาที่อยู่นอกเหนือจากนี้ก็อนุโลมเป็นกรณีไป หรือสามารถโพสเรื่องทั่วไปได้ใน ห้องนั่งเล่น ครับ .. 

ผมอยากให้เวปเป็นที่คุยแลกเปลี่ยนกันสบาย ๆ เป็นที่เริ่มต้นเรียนรู้การใช้งาน OS X ไปด้วยกัน รู้จักเพื่อนใหม่ ช่วยเหลือมือใหม่ด้วยกัน =)

แต่ก็ต้องมีบางเรื่องที่ต้องของดเอาไว้นะครับ เพื่อความสงบสุขเรียบร้อยของเวป เลยมีเรื่องรบกวนสมาชิกปฎิบัติเป็นไปในทางเดียวกันดังนี้

1.ไม่อนุญาตให้โพสขายของ ไม่ว่าจะเกี่ยวกับแมคหรือไม่

2.ไม่อนุญาตให้โพสที่นำความเสื่อมเสียมาสู่สถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตรย์

3.ไม่โพสเกี่ยวกับเรื่องการเมือง

4.ไม่โพสร้องเรียนเกี่ยวกับร้าน iStudio - คือประเด็นร้องเรียน ร้องทุกข์ หรืออื่น ๆ ที่คุณประสบมา อาจจะไม่ถูกนำไปปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ .. ดังนั้นขอความร่วมมือนะครับ ถ้าจะร้องเรียน ผมคิดว่ามีช่องทางอื่นอีก ที่น่าจะได้ผล และเป็นประโยชน์กับส่วนรวมมากกว่ามาบ่นในเวปนะครับ ... ประเด็นเรื่องนี้ละเอียดอ่อนครับ หลีกเลี่ยงได้จะดีที่สุด

5.โพสที่นำไปสู่ความขัดแย้ง กล่าวร้าย หรือโจมตีผู้อื่นให้ได้รับความเสียหาย

6.โพสที่เข้าข่าย พ.ร.บ.ว่าด้วยเรื่องการกระทำความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ แห่งชาติ

7.โพสที่เกี่ยวกับการละเมิดลิขสิทธ์

8.รณรงค์เรื่องการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องด้วยครับ - ขยายความนิดนะครับ คือใช้คำทั่วไปได้ คุยเล่นอะไรกันได้ ขอให้สื่อความหมายแล้วเข้าใจก็พอ .. ที่ผมต้องการจริง ๆ เป็นเรื่องกาลเทศะ กับมารยาทในการใช้ภาษาเพื่อการสื่อสารกันมากกว่าที่จะบังคับว่าต้องสะกดให้ถูกต้อง 100% เป๊ะ ๆ นะครับ =)

ขอให้มีความสุขในการใช้งานเวปครับ =)

ขอบคุณครับ

ก๊อก

ketto's picture
106
รับทราบ..

รับทราบ..และจะปฏิบัติตามค่ะ ยิ้มปากกว้าง

10285
^o^ /

ขอบคุณครับ ยิ้ม

10285
update : 29 ตุลาคม 2551

เพิ่มคำชี้แจงเกี่ยวกับเรื่องการใช้ภาษาครับ ในข้อ 8 ครับ =)

คือจริง ๆ ผมไม่ซีเรียสนะ จะใช้ภาษาคุยเล่นกันในเวปก็ได้ ขอให้สื่อสารกันรู้เรื่องเป็นใช้ได้ .. ที่ผมต้องการจริง ๆ จะเป็นเรื่องกาลเทศะ และมารยาทในการสนทนากันมากกว่า เคารพซึ่งกันและกัน คือธรรมเนียมบ้านเรามีดีตรงนี้อยู่ และผมอยากรักษาตรงนี้เอาไว้ครับ =)

ไม่ได้ต้องการเน้นเรื่องสะกดถูกต้องตามพจนานุกรม 100% นะครับ เพราะผมก็ทำไม่ได้เหมือนกัน แบร่..

paint_assign's picture
6
ดีครับ

ดีครับ

10285
สวัสดีครับ

ยินดีต้อนรับครับ ยิ้ม
ปล.avatar น่ารักดีนะครับ ฮ่า...

nickoe's picture
4320
รับแซ่บครับ ฮา......

รับแซ่บครับ ฮา......

10285
^o^ /

แซ่บด้วยครับ แบร่..

Mixmerize's picture
1480
พูดถึงเรื่องการใช้ภาษา

เล่นบางเว๊บ พี่เค้าไม่รู้จะซีเรียสอะไรนักหนา
เห็นบางคนพิมพ์ผิดนิดๆหน่อยๆ มารุมทึ้งกันและ
ตกลงคนที่เข้ามาเล่นนี่ต้องจบขั้นต่ำปริญญาตรีเอกภาษาไทยด้วยรึป่าว แห่ะ ๆ 2

10285
เรื่องนี้มองได้หลายแบบครับ

บางทีคนวัยรุ่นก็อยากใช้ภาษาวัยรุ่น หรือภาษาแชทหรือคำสะกดสั้น ๆ ง่าย ๆ ที่เป็นผู้ใหญ่ดูแล้วคิดว่าไม่งามไงครับ...

ตามตรงผมเฉย ๆ กับเรื่องแบบนี้นะ แม้ว่าบางทีจะทำให้อ่านยากไปบ้าง เพราะไม่คุ้น แต่ผมคิดว่าภาษามีวิวัฒนาการในแบบของเค้า ..

ผมเลยอยากให้ใส่ใจในเรื่องเนื้อหาที่สื่อสารกันรู้เรื่อง คือคนอ่านเข้าใจว่าเราต้องการจะสื่อสารอะไร หรือถ้าเป็นคำถามที่ต้องการคำตอบ ก็ควรจะเขียนด้วยภาษาเป็นกลาง คนอ่านจะได้เข้าใจได้ง่าย ๆ เพื่อประโยชน์ของตัวผู้ถามเอง.. ถูกไหมครับ

กับมารยาทของการคุยกันมากกว่า คือคุยกันแบบพี่น้อง เล่นกันได้ตามกาละเทศะ หรือว่าความสุภาพนอบน้อม ช่วยเหลือผู้อื่น อะไรประมาณนี้ครับ เมืองไทยเรามีดีที่ตรงนี้ ที่ต่างชาติอิจฉา... ซึ่งน่าจะเป็นแก่นที่น่ารักษาเอาไว้มากกว่าแค่การสะกดคำให้ถูกครับ

ไม่ใช่ว่าผมไม่รักภาษาไทยนะครับ แต่ผมคิดถึงความเป็นไทยในรูปแบบอื่น ๆ มากกว่า ตรงนี้ผมเลยไม่เน้นเรื่องตัวสะกด จะเพี้ยนนิดเพี้ยนหน่อยให้ดูน่ารักไม่น่าเกลียดก็พอ (ถ้าถึงขนาดอ่านไม่ได้เลยก็คงไม่ไหวเหมือนกัน แบร่..)

ผมอยากจะลองเปิดตรงนี้ดูด้วยครับ.. จากเท่าที่เคยอ่านความเห็นมา คนมักจะไม่กล้าเริ่มมีส่วนร่วม เพราะกลัวตรงนี้.. มันเลยกลายเป็นกำแพงที่มองไม่เห็นกันไป ก็ลองดูกันครับ ว่าถ้าผมเปิดตรงนี้ แล้วจะออกมาในรูปแบบไหน =)

ปล.เวปใหญ่ ๆ เค้าจำเป็นน่ะครับ ไม่ใช่เรื่องผิดอะไร เวลามีคนเยอะ ๆ ก็ต้องทำอะไรให้ชัดเจนน่ะ =)

1480
เหอๆ

พูดอีกก็ถูกอีกนะครับ

Sagittarius's picture
128
เข้ามาฮาการตอบกระทู้ของพี่ก๊

เข้ามาฮาการตอบกระทู้ของพี่ก๊อก...ดูเป็นคนมีอารมณ์ขันอยู่มากมาย
อย่างไรผมก็จะช่วยดูแลเว็บพี่ให้เป็นไปตามกฎระเบียบครับ.

10285
ขอบคุณครับ ^^

ผมเป็นคนบ้าน ๆ แบบนี้ล่ะครับ ฮ่า...

od2504's picture
1077
สนับสนุนครับ

/อันที่จริงการสื่อสารโดยนัยยก็เพื่อประสงค์ 3 ประการคือ 1.ถามให้ตอบ 2.บอกให้ทำ และ 3.นำให้คิด หากสื่อสารกันแล้วสนองต่อสามข้อที่ว่า ก็ควรพอใจแล้วหล่ะครับ
/ส่วนเรื่องของกาลเทศะ (เวลา และสถานที่) และมารยาทการสนทนานั้น ผมคิดว่ามันเป็นมารยาทไทยโดยสายเลือดอยู่แล้ว โดยเฉพาะเรามีบุุรุษเหรียญทองมารยาทงามอย่างคุณก็อกเป็น webmaster อย่างนี้ คิดว่าไม่น่ามีปัญหา (ที่ว่าเหรียญทองนี ไม่ได้เกินความจริงนะครับ เพราะผมสังเกตุจากหลายๆ ประโยค ในหลายๆ ส่วนบนเวปนี้ สื่อให้ผมรู้สึกอย่างนั้นจริง หากไม่เห็นหน้าผมก็ยังคิดว่าท่านเป็นหญิงอายุมากเสียด้วยซ้ำไป)
/การเขียนนี้คงไม่เกินเลย หรือผิดกาลเทศะนะครับ

kindomhar's picture
187
เด็กใหม่ รับทราบ ครับ

เด็กใหม่ รับทราบ ครับ

yokoholik's picture
71
บ่น

ตั้งแต่เสริชหา อ่านบทความบนเวบของคนไทยที่ทำเกี่ยวกับMacมา ได้อ่านหลายที่นะคะ
ความจริงไม่มีที่ไหนเพอเฟค แน่ๆ บางครั้งเราจึงเข้าไปอ่านๆ เฉยๆ อยากบอกขอบคุณ
เวบเหล่านั้นเหมือนกันแต่เหมือน บรรยากาศไม่ค่อยนำพา เราก็ขอบคุณอยู่ในใจ

บางที่เค้าทำดี เราอยากสนับสนุน แต่ทำไมพออ่านๆไปสองสามวัน รู้สึกเวบดูวุ่นวาย เวียนหัว
จากสมาชิกในเวบเค้าคุยกัน และมีหยอกล้อกันจนถึงว่ากันแรงๆ ..เป็นความโชคร้ายของเจ้าของเวบ
หรือบกพร่องตรงไหนของการจัดการเวบหรือเปล่า ข้อนี้ไม่รู้ จึงไม่กล้าพูด แต่รู้สึกแค่ว่า น่าเสียดาย

xx แปลกใจอยู่อย่างว่าทำไมเวบนี้ไม่มี ad.

xx เรื่องการสะกดคำ บอกตรงๆค่ะว่า ไม่ได้อยากจะซีเรียสอะไรเหมือนกัน แต่บางครั้ง เห็น "ครัยปัยหนัยกับครัย" แบบนี้เราก็รับไม่ได้เหมือนกัน มันก็วิบัดนะคะวัยรุ่นคะ

แต่มีความรู้สึกค่ะ เวบนี้ มีบุคคล ทั้งธรรมดา(บ้านๆ)และอาจไม่(บ้านๆ)ธรรมดา ซึ่งมีรสนิยมดี มีคุณสมบัติผู้ดี
มีความมีมารยาท ทั้งคำพูดและน้ำใจ

เรายังแอบคิด ทั้งที่เราเป็นใครก็ไม่รู้ แต่เค้ายังสละเวลา มานั่งเขียนตอบคำถามให้เรา

ขอให้เวบนี้อยู่นานๆนะคะ แม้วันนึงเราอาจหายไป
แต่ก็อยากให้กำลังใจขอให้เวบนี้ประสบความสำเร็จยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

ttutt's picture
216
ผมคิดว่า...

ผมคิดว่า... พิมพ์ผิดมีหลายประเภทครับ พิมพ์ผิดจิงๆโดยที่สะกดผิด อันนี้รับได้ทุกคนแหละครับ เป็นธรรมดาทุกคนย่อมมีผิดพลาดเป็นธรรมดา มีความสุข แต่ประเภทแอ้บแบ้วก็ไม่ถึงกับลำคาญครับ แต่มันอ่านแล้วอึดอัดบางทีอ่านยากกว่าที่คำที่เขียนยากๆแต่เขียนถูกต้องเสียอีกครับ ส่วน "เรายังแอบคิด ทั้งที่เราเป็นใครก็ไม่รู้ แต่เค้ายังสละเวลา มานั่งเขียนตอบคำถามให้เรา" ผมคิดว่าคนเราเมื่อได้รับสิ่งดีๆ หรือความช่วยเหลือในสิ่งที่หาทางออกไม่ได้ไปแล้ว เมื่อมีคนอื่นต้องการความช่วยเหลือ ย่อมอยากช่วยเหลือเค้าแน่นอนครับ ทำให้เกิดการแลกเปลี่ยนสิ่งดีๆให้กันครับ

แล้วที่ผมคิดว่าเว็บนี้อบอุ่นแบบนี้ได้ ไม่ใช่เพราะกฎเกณ อะไรมากมายหรอกครับ เกิดจากบรรยากาศ และความอบอุ่นของทุกๆคนที่อยากจะแบ่งปันหรือต้องการความช่วยเหลือ ทำให้เกิดเว็บดีๆแบบนี้ครับ

4320
ส่วนนึง

คือที่นี่ยังเป็นเวบใหม่ครับ คนยังน้อยอยู่
ยังไม่มีอะไรมากมาย ซึ่งพี่ก๊อกกับผมก็ชอบ
ที่มันยังเป็นแบบนี้ เล็กๆดูแลง่ายครับ
ซึ่งช่วงหลังๆ สมาชิกหลายท่านเลย
ช่วยตอบ ช่วยกันดูแลสมาชิกใหม่
น่ารักมากครับ ชอบสังคมแบบนี้ที่สุด

เรื่องภาษาวิบัติิ ที่นี่เจ้าที่ไม่แรงครับ ฮ่าๆๆ
แต่ขอไว้คือ กระทู้คุยเล่น ขำขัน มีนิดๆหน่อยๆได้ครับ
แต่กระทู้จริงจัง ซีเรียส ข้อความช่วยเหลือ
อย่าวิบัติมาครับ มันไม่รู้เรื่อง ยากต่อการค้นหาด้วย

ผมก็กลัวครับ ว่าพอสมาชิกเยอะขึ้น
จะออกมาเป็นยังไง

10285
คงไม่เยอะหรอกครับ

เว็บนี้ข่าวก็ช้า ตามชาวบ้านเขาสองสามวัน
ข่าวลือให้ตื่นเต้นก็ไม่มี ยิ่งข่าวลือ iphone 4g ก็ห้ามไม่ให้มีเข้าไปอีก

ข่าวเมาท์ดาราก็ไม่มี
มีแต่เรื่องน่าเบื่อ ...

ใครเขาจะเข้า หัวเราะร่วน

4320
จริงๆแล้ว

มันเป็นอุบายของเราใช่มั๊ยพี่ ฮา.......

10285
ตอบครับ

แปลกใจอยู่อย่างว่าทำไมเวบนี้ไม่มี ad.

แปลกใจทำไมครับ มีความสุข เว็บไทย ๆ หลายเว็บก็ไม่มี ad นะครับ ยิ้ม

ตัว ad เว็บนี้เคยมีครับ แต่ไม่เกี่ยวกับ mac เป็นที่ผมรับสอนทำเว็บในเวลาว่างตามที่ผมมี แต่ตอนหลังผมไม่มีเวลาเพราะต้องหัดทำ 3d เลยหยุดตรงนั้นไว้ชั่วคราว ก็เลยเอา ad ออกครับ

เรื่อง ad หลัก ๆ จะเป็นเรื่องของการหาค่าใช้จ่ายมาแบ่งเบาภาระของตัวเว็บที่หลาย ๆ ที่เขาใช้กัน ad ให้เงินสนับสนุนหรือแบ่งเบาภาระของการทำเว็บที่จะมีค่าใช้จ่ายมากขึ้นเมื่อเวลาผ่านไปครับ เป็นเหมือนกับ ad ในรูปแบบอื่น ๆ เหมือนในหนังสือ หรือ tv หรือทำโปรเจคละครโรงเรียน ล้วนต้องพึ่งค่าใช้จ่ายหรือสิ่งสนับสนุนอื่น ๆ เพื่อทำโปรเจคให้ตลอดรอดฝั่ง

ผมไม่คิดว่าการมี ad เป็นเรื่องเสียหาย ถ้าไม่ส่งผลกระทบต่อคนทำเว็บให้ทำเว็บเพื่อเอาใจ ad แต่ก็นั่นไปว่าเขาไม่ได้ เพราะบางเว็บทำกันจริงจัง และมีรายได้เลี้ยงคนในครอบครัวจาก ad การแบ่งเส้นตรงนี้ไม่มีความชัดเจน และจากที่ผมเคยเห็นมาทั้งสังคมคนทำเว็บด้วยกันหรืออื่น ๆ ผมเจอทั้งเรื่องที่ดี และเรื่องที่น่าเกลียดที่เป็นผลมาจากการมี ad ผมคิดว่าคงไม่ต่างกันว่าทำไมทัศนคติต่ออะไรหลาย ๆ อย่างที่มี ad จะส่งผลในทางลบ ผมก็เป็นในบางกรณี

ผมไม่ได้คิดถึงเรื่อง ad ว่าต้องมีหรือไม่มีภายในเว็บจนถึงปัจจุบันครับ คือถ้ามีก็อยากให้เป็นสิ่งที่เป็นประโยชน์ หรือไม่ทำให้เว็บเปลี่ยนไปจากเดิมที่เคยเป็น ผมเลยเลือกที่จะไม่รับ sponsor จากภายนอกเพราะผมไม่มีความจำเป็นที่จะต้องทำเว็บนี้เพื่อเลี้ยงชีพ หรือหารายได้มาสนับสนุนค่าใช้จ่ายของเว็บในตอนนี้ หรือทำเว็บเพื่อเอาใจใคร

ผมทำเว็บนี้เพื่อเอาใจตัวเอง อยากทำเว็บที่ผมอยากเข้า่ทุกวัน อยากแบ่งปันความรู้ที่ผมมี อยากให้สังคมเว็บไทย ๆ มีทางเลือกที่หลากหลายขึ้นมาบ้าง ยิ้ม

1480
>_<

I รักนะ MMM เขิน

minemind's picture
3876
I (สาวๆ)MMM

I รักนะ (สาวๆ)MMM เขิน

Xelloz's picture
117
^^

Me too

sajiro's picture
1179
I Love MMM

ฮาพี่ต่าย ฮ่าๆๆ

71
mmmm..

เพราะคิดว่าความจริงหากเวบนี้มี Ad ก็จะสามารถมีได้หลายกล่องเลย
แต่เข้าใจแล้วค่ะว่าทำไมถึงไม่มี..

; d

71
.......

เวรกรรม ทำเวบรก ไม่ได้ตั้งใจ
ยังไงช่วยลบให้หน่อยนะคะ ขอบพระคุณมากค่ะ

3876
แซว

ลบ id ใช่มั้ยฮะ แบร่..

10285
น้องต่าย..

จะให้ลบ id น้องต่ายใช่ไหมฮะ แบร่..

3876
ID น้องเอ็มคับ

แจ่ม

10285
อ่อ

๕๕๕๕ เดี๋ยวเจ้าตัวตกใจ อยู่ ๆ เข้าเว็บไม่ได้ แบร่..

Nu-eMMa's picture
1837
อ้าวว

พุดงี้ก้อสวยซิ....

ทั้งพี่ทั้งพ่อ เดี้ยวยิงหัวทั้งคู่เลย 5555 ดูข่าวป้าว อย่างงั้นเลยอ่ะ อิอิ

4320
จุ๊ๆ

ไม่เอาไม่พูด ฮา......

oatrr's picture
1
agree kub

agree kub

asakura_jirasak's picture
73
Okay

สั้น ๆ ง่าย ๆ ได้ใจความดีครับ มีความสุข