พิมพ์ ไทยใน Word ไม่ได้คับ ช่วยหน่อยนะคับ

alcanfane@hotmail.com's picture
2
เพิ่งจะซือแมคมาคับ

ลง macoofice 2008 ไป ตอนแรกก็พิมพ์ได้ปกติคับ

แต่พอลง Adium ก็พิมพ์ไทยไม่ได้ใน word อ่ะคับ

จะเป็นตัวสี่เหลี่ยม ๆ อย่างเดียวเลย

แต่ใน Excel Powerpoint ก็ยังสามารถพิมพ์ไทยได้ตามปกติคับ

ใครมีวิธีแก้ยังไงรบกวนแนะนำด้วยนะคับ

ขอบคุณคับ

ikok's picture
10285
เอาล่ะสิ

เรื่อง word นี้ผมจนด้วยเกล้าจริง ๆ ครับ เพราะไม่ได้ใช้ ที่เคยใช้ก็เป็นตัว 2004 และตอนนี้ก็เอาออกไปแล้วครับ - -a

เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นมาตอบนะครับ =)

ปล.ทำไมถึงคิดว่าเป็นเพราะ adium ครับ?

10285
ลองเข้าไปโหลดฟ้อนท์ไทยจากที่นี่นะครับ

มีทำเป็นฟ้อนท์ไทยให้โหลดได้อยู่

http://www.maccenter.co.th/

จากหน้าเวปดูด้านล่าง ๆ ก่อนหัวข้อสมัครงานนะครับ =)
ลองตรงนี้ดูก่อน เผื่อช่วยได้ หรือไม่ก็ลอง copy font จากบน windows pc มาลงใน mac ที่ใช้ดูนะครับ เห็นหลาย user ทำตรงนี้เพื่อเลี่ยงปัญหา font ไม่ตรงกันได้ในระดับนึง

10285
เช้านี้ว่างครับ เลยลองไปค้นคำตอบเพิ่มมา

ได้มาจากในนี้ครับ
http://www.freemac.net/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=28682&hi...

วิธีแก้คือ เปลี่ยนไปใช้ OpenOffice 3.0 แทน เพื่อเลี่ยงปัญหาการตัดคำภาษาไทยใน word 2008 for Mac ครับ ยิ้มปากกว้าง

sint's picture
20
ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับ

ขออภัยเจ้าของกระทู้นะครับ ขอความรู้เพิ่มหน่อย
ถ้าต้องทำงานบางส่วนบน PC ไม่ทราบใช้ font ตัวไหนที่ MAC จะอ่านได้ง่ายครับ ส่วนใหญ่ผมทำเป็น text file ไม่ต้องแปลงให้ยุ่งยากครับ

alcanfane@hotmail.com's picture
2
ขอโทษทีนะคับ

ขอโทษทีนะคับ

ผมเพิ่งจะซื้อแมคมา ไม่เคยใช้มาก่อนเลย

ที่คิดว่าเปนเพราะ adium เพราะตอนแรกยังพิมพ์ไทยได้ปกติคับ

พอลง adium ก็กลายเปนตัวสี่เหลี่ยม ๆ คับ

ถึง คห ข้างบน

โทดทีนะคับ ผมยังไม่ได้ลองใช้เลยคับผม

10285
แล้วตอนนี้..

ไม่ทราบว่าแก้ไขเป็นปรกติแล้วหรือยังครับ?

NaNa_GuLiKo's picture
28
งงค่ะ

ยังลงฟอนต์ไทยให้ใช้ใน Word 2008 for Mac ไม่ได้เลยค่ะ

ทำยังไงกันหรอค่ะ?

เราลอง install แล้ว...ฟอนต์ที่เราลงไปอยู่ใน  fontbook แต่พอจะใช้ใน word กลับเลือกไม่ได้

...เอ...เรางมตรงไหนไม่เจอหรือเปล่า? ใครรู้ช่วยด้วยคร่า !!!

10285
ไม่ทราบว่า ..

ตอน install font นี่ คุณ NaNa_GuLiKo เอาฟ้อนท์ไปลงไว้ตรงไหนอย่างไรครับ?

ปล.ผมก็ไม่แน่ใจตรงนี้เหมือนกันเพราะยังไมไ่ด้ใช้ word2008

แต่ถ้าให้ดี เลี่ยงไปใช้โปรแกรมตัวอื่นเช่น OpenOffice หรือ iWork ก็ได้ครับ สามารถใช้ภาษาไทยได้ดีระดับนึงเหมือนกัน

Mixmerize's picture
1480
แนะนำอีกตัว

Neooffice ครับ ครบวงจร Word, Excel, Power Point และอื่นๆในตัวเดียว
เท่าที่ใช้มาไม่มีปัญหาเลยครับ ล่าสุดก็พึ่งใช้พิมพ์ตัวเล่มศิลปนิพนธ์ ราบรื่นไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
ที่สำคัญ ฟรีครับ! 

ยิ้มปากกว้าง
Download ได้ที่หน้านี่ครับ

28
ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบค่ะ เด๋วลองแล้วได้ผลว่าไงจะมาบอกนะคะ

ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาช่วยตอบค่ะ

เราลงมั่วๆ (แหะๆ -_-") แต่ด้วยความที่แมคมันฉลาด...เราก้อเรยลงได้
ตกลง font ไปอยู่ใน fontbook ค่ะ
เปิดใน  Text editor ก้อได้อยู่...แต่ใน Word 2008 นี่จนกบาลจิงๆ (หาไม่เจอออ)

จะลองลง Neo Office ตามที่แนะนำกันมานะคะ (ตอนแรกกะว่าจะใช้ Office เสียหน่อย...ชินหน่ะค่ะ)

เด๋วลองแล้วได้ผลว่าไงจะมาบอกนะคะ ยิ้ม

10285
ตัว NeoOffice

นี่คล้าย ๆ กับ word ครับ ลองดูสักพักก็น่าจะคุ้น ผมเคยใช้เวอร์ชั่นเก่าก่อนหน้านี้

ใช้งานไม่ยากครับ ^o^ /~

pippo's picture
2469
ทุกท่านครับลองวิธีนี้ครับ 1.

ทุกท่านครับลองวิธีนี้ครับ

1. หาฟอนท์ภาษาไทยที่เป็น Unicode มาใช้ครับสังเกตง่ายๆ คือจะมีนามสกุล .ttf หรือ download ฟรีที่ 
2. ให้ไปที่ Home>Library>Fonts แล้วลาก Folder Fonts นั้นมาวางไว้ที่ Dock 
3. Copy Fonts ที่ต้องการใช้ลงไปใน Folder ที่ท่าน Drop ไว้ใน Dock
4. ลองเปิดโปรแกรม Word ดูใหม่ครับ น่าจะใช้ได้แล้วครับ หรืออาจจะลองเช็คกับโปรแกรม TexEdit ดูก่อนก็ได้ครับ

ตอนนี้ผมใช้วิธีนี้ทำงานกับฟอนท์ ชุดต่างๆ เวลาไม่ใช้แล้วลากทิ้งครับ ไม่ว่าจะไทย-อังกฤษ
เพราะลองใช้ทั้ง Font Book / Linotype FontExplorerX ไม่ค่อยประทับใจครับ

10285
ขอบคุณมากครับ

ใครมีปัญหาเรื่องฟ้อนท์ไทยลองทำตามที่คุณ pippo บอกเอาไว้ดูนะครับ =)

28
มาแล้วค่ะ

อืมม์ จู่ๆก็ปรากฏว่า Word มีฟอนต์ภาษาไทยที่เราลงไว้...สรุปก็คือใช้ได้แล้วค่ะ ยิ้ม

ตอนแรกที่ลงแล้วเนี่ย...TextEdit ใช้ได้ แต่ Word ยังใช้ไม่ได้ค่ะ 

แต่พอเปิดเครื่องใช้อีกครั้้ง..นี่แหละคะ ถึงจะเห็นว่าเราพิมพ์ไทยได้แล้ว...เย้ๆๆ

(งงๆเหมือนกันว่าตกลงทำยังไงถึงจะได้...เราลองมั่วๆโดยบังเอิญแบบที่คุณ pippo บอกพอดีค่ะ แต่ตอนนั้นยังไม่ได้อยู่
คิดว่า...อาจจะยังไงก็ไม่รู้...555) 
10285
ได้แล้วก็ยินดีด้วยครับ :D

ยินดีด้วยนะครับ ฮ่า... ได้เองเฉยเลย ~

od2504's picture
1077
เอ แต่ผมกลับมีปัญหากับ

/เอ แต่ผมกลับมีปัญหากับ "วรรณยุกต์ลอย" มากกว่า

/ลุ้นกับ ms word2008 for mac มาหลายยกแล้ว มีปัญหากับหมอนี่อย่างเดียวเลย application อื่นก็ไม่มีปัญหาอะไร (แปลกแต่จริง)
/ไม่ทราบว่าคุณ NaNa_GuLiKo และคุณ pippo มีปัญหาเหมือนผมหรือเปล่า
28
เหอๆๆ...ผีหลอกแมคเค้าป่าวเนี่ย

วรรณยุกต์ลอยยังไม่เจอแหะ...อ่ะ แน่นอน
แต่ก็ยังก๊งๆเปนระยะๆค่ะ เช่น เด๋วเปิดแล้วอ่านไทย(บางช่วงหรือทั้งเอกสาร)ไม่ได้ แต่เปิดอีกที...ได้เฉยเลย !

เหอๆๆ...ผีหลอกแมคเค้าป่าวเนี่ย (555)

10285
สงสัยหลอกแน่ ๆ ครับ

ผีแมค ~

แบร่..

1077
วรรณยุกต์ลอยไม่เจอ

หมายความว่าไม่มีปัญหา สามารถมองเห็น "ไม้โท" อยู่ในระดับเดียวกัน ระหว่างารพิมพ์คำว่า "นั้น" กับคำว่า "พ้น" ใช่หรือไม่ครับ ซึ่งปัญหาที่ผมพบบน ms word2008 for mac คือ ไม้โทจะลอยอยู่สูงเมื่อพิมพ์คำว่า "พ้น ..."

2469
ของผมสระไม่ลอยครับ

สงสัยครับ ว่าจะเป็นที่ฟอนท์ของคุณ od2504 หรือเปล่า อยากให้ download ฟอนท์ที่เป็น thai unicode มาทดลองใส่ไว้ที่ Home>Library>Fonts หน่อยครับ แล้วทดลองเปิด MW Word 2008 พิมพ์ดูว่าสระลอยหรือเปล่า จะรอฟังผลนะครับ

nickoe's picture
4320
เรื่องวรรญยุกต์ลอย

น่าจะเป็น font ที่ใช้ไม่ได้เป็น unicode ครับ

1077
ได้ดาวน์โหลดฟอนด์

/ผมได้ download font (*.ttf) ตามที่คุณ pipo กรุณาแนะนำเพื่อนสมาชิกก่อนหน้านี้แล้ว ซึ่งก่อนหน้านี้ font ต่างๆ ก็เป็น ttf อยู่แล้ว แต่ก็ยังเหมือนเดิมครับ
/ผมสังเกตุว่าเครื่องผม 1.ใช้คำว่า admin ไม่ใช่ Home 2.เขามี application ชื่อ Font Book ด้วย ไม่ทราบว่าเกี่ยวข้องกันหรือไม่อย่างไร 3.จะมีปัญหาเฉพาะกับ ms word2008 for mac เท่านั้น ส่วนโปรแกรมอื่นก็เป็นปรกติ (แม้ aplication อื่นของ ms office2008 for mac ก็ยังใช้ได้ครับ) 4.เวลาเรียกใช้งาน ms word จะมีข้อความ optimize font ที่จอต้อนร้บเสมอ

2469
ขออภัยคุณ od2504

ต้องขอโทษอย่างแรงครับ วรรณยุกต์ คือ ไม้เอก โท ตรี จัตวา และ ตัวการันต์ ใน MS Word 2008 (Mac) ลอยเช่นเดียวกันครับ ส่วนสระ อิ อี อึ อือ ไม่ลอยครับ
ส่วนทดลองกับ NeoOffice 2.2.4 ซึ่งเป็นโปรแกรมแจกฟรี การแสดงผลของตัว สระ วรรณยุกต์ดีมากเลยครับไม่ลอยเลย โปรแกรมอื่นๆ เช่น TextEdit / Pages / Numbers / Keynote ก็ไม่เป็นครับ
สรุปแล้ว MS Word 2008 (Mac) ของผมเป็นเหมือนของคุณ od2504 ครับ

1077
เกือบไปแล้วครับ

/ขอบพระคุณมากครับ
/ผมเกือบทำสงครามกับฟอนต์ในเครื่องผมซะแล้ว (กะว่าจะฟอร์แมตใหม่ทั้ง OSX และ ms word เชียว)
/นี่เป็นประเด็นเดียวสำหรับ ms office for mac แต่ก็ยังอยากได้คำอธิบายอยู่ดีครับ ว่าทำไมต้องเป็นกับ word อย่างเดียวด้วย (excel/powerPoint ก็ยังปกติ หรือ photo shop ที่น่าจะเป็นปัญหา ก็ยังใช้ได้อย่างดี (เป็นไทยแท้)