ช่วยด้วยครับ พิมไทยใน Photoshop CS5 ไม่ได้ครับ

homeworkse's picture
32
ช่วยด้วยครับ พิมไทยใน Photoshop CS5 ไม่ได้ครับ พิมแล้วมันขึ้นไป สี่เหลี่ยม แง๊

pippo's picture
2469
ลองทำตาม

กระทู้นี้นะครับ :
http://macmuemai.com/forum/topic/3209

mainbkk's picture
35
ต้องดูนามสกุลฟ้อนต์

ฟ้อนต์ต้องเป็น .ttf เท่านั้นครับ และไม่ต้องใช้ปลั๊กอินอะไรเพิ่มเติมด้วย
หลายคนยังเสียบ USB Dockle พวก TSP หรือยี่ห้ออื่นๆ อยู่
(นอกจากจะใช้ฟ้อนต์เวอร์ชั่นเก่าๆ มาก เท่านั้น)
ตอน CS5 นี้ ถือว่า ไม่มีความจำเป็นแล้วนะครับ

32
มันยังไม่ได้อ่ะครับ

มันยังไม่ได้อ่ะครับ

minemind's picture
3876
มันเป็นกับ font

มันเป็นกับ font ทุกตัวรึเปล่าครับ หรือแค่บางตัว

32
ไม่ทราบเหมือนกันครับแต่พอเราเ

ไม่ทราบเหมือนกันครับแต่พอเราเปลี่ยนเป็น ภาษาไทยแล้วเป็นรูปสี่เหล่ียมอ่ะครับ

3876
ผมไม่ชัวร์นะครับ

ผมไม่ชัวร์นะครับ แต่ของผมที่เคยลองดู แค่บางตัวเท่านั้นที่ใช้ไม่ได้ครับ อยากให้ลองเช็คอีกทีน่ะครับ ว่าเป็นทุกตัวรึเปล่า

32
ผมโหลดตัว ฟ้อนมาแล้ว

ผมโหลดตัว ฟ้อนมาแล้ว ลากไปใส่ใน ฟ้อนของเราใน ลิบารี่ อ่ะครับ แล้วมันก็ยังไม่ได้อ่ะครับ TT ขอโทษนะครับผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอม

3876
ใช้ font ตัวไหนครับ มี link

ใช้ font ตัวไหนครับ มี link ให้ download มั้ยครับ ผมขอลองหน่อย

mainbkk's picture
35
วิธีที่ดีที่สุด...ในการใช้ฟ้อนต์ในแมค

1. โหลดฟ้อนต์ ที่นามสกุล .ttf เท่านั้น สามารถหาจากเว็บแจกฟรีทั่วๆ ไป ใส่โฟลเดอร์ที่ตั้งไว้ในเครื่อง
  2. หากฟ้อนต์ ตั้งชื่อมาแปลกๆ มีอักขระพิเศษ เช่น / - : ;`~ หรือมากกว่านี้ ก็ให้เปลี่ยนเป็นตัวพยัญชนะอังกฤษปกตินะครับ
  3. เปิดโปรแกรม Font Book ซึ่งเป็นโปรแกรมที่มากับตัว MacOS อยู่แล้ว
  4. จับฟอนต์ที่ต้องการลากและวางใส่ในโปรแกรม หรือไป Add จากเมนู File -> Add Fonts ก็ได้
  5. หากฟ้อนต์มัน Disable อยู่ ก็ไปที่เมนู Edit ->Enable ซะก่อน (ปกติจะใช้ได้เลย ไม่ต้องมาเปิด)
  6. เปิดโปรแกรมกราฟิก ก็สามารถเลือกฟ้อนต์ใช้ได้เลยครับ

** คิดว่ากรณีของ จขกท. น่าจะเป็นข้อ 2 บางที่ชื่อฟ้อนต์ที่ให้มา เป็นชื่อแปลกๆ ทำให้ใช้ฟอนต์ไม่ได้ ซึ่งผมเจอบ่อย..เหมือนกัน
** ไม่จำเป็นอย่าลากใส่โฟลเดอร์ Font โดยตรง ให้ใช้ผ่าน Font Book เพราะสามารถเปิด - ปิด ตามต้องการได้ ไม่หนักเครื่องด้วย

2469
ผมเห็นต่างนิดหน่อยครับ

Quote:
ไม่จำเป็นอย่าลากใส่โฟลเดอร์ Font โดยตรง ให้ใช้ผ่าน Font Book เพราะสามารถเปิด - ปิด ตามต้องการได้ ไม่หนักเครื่องด้วย

จริงอยู่ครับที่ Font Book สามารถเปิด - ปิด ตามต้องการได้ แต่ที่ว่าไม่หนักเครื่องนั้นอาจไม่จริงทั้งหมด
ลองทดสอบดูนะครับว่าเวลาที่เรา Add Font จาก Font Book มันคือการ Copy Font เข้าไปในโฟลเดอร์ ..... > Library > Fonts แล้วเค้าจะ Enable ให้เลย

แต่พอเราสั่ง Disable Font นั้นๆ มันเป็นเพียงการไปปิด Font นั้นๆ ไม่ให้โปรแกรมต่างๆ อ่านได้ แต่ไม่ได้ Remove ออกจากโฟลเดอร์ ..... > Library > Fonts

เท่ากับว่าเรามี Font ที่ชื่อเดียวกันอยู่ 2 copy สมมุติว่าถ้าเราทำงานไปเรื่อยๆ Add Font เข้าไปเรื่อยๆ นับร้อย...นับพัน...ตัว แล้วใช้การ Enable - Disable เอา เท่ากับว่าเรามี Font นับร้อย นับพันตัว อยู่ 2 copy เช่นกันครับ

เดิมทีตั้งแต่ Mac OS X ลงไป เป็น OS 9 > OS 8 > OS 7 > OS 6 ผมเองก็ใช้โปรแกรม Suitcase จัดการกับ Font หลังจากที่เป็น OS X เป็นต้นมาผมพบว่าจัดการ copy ใส่ หรือ ลบ Font ใน Users > Home > Library > Fonts เองไม่หนักเครื่องและไม่เวียนหัวกว่าครับ (เน้นครับว่าใส่ Font ลงไปเฉพาะ Users > Home > Library > Fonts เท่านั้นอย่าไปใส่ใน System > Library > Fonts หรือ Library > Fonts เป็นอันขาด)

ดังนั้นผมกลับคิดว่าวิธีใช้ Font Book ไม่ใช่วิธีที่ดีที่สุด แต่อาจจะสะดวกที่สุดเท่านั้นครับ

คำเตือน : website บางที่อาจจะนำ Font ที่มีลิขสิทธิ์มาแจกฟรี ควรตรวจสอบให้แน่ใจก่อนนำไปใช้เพื่อธุรกิจด้วยนะครับ

32
โอ้โห ตัว - เตมเลยครับ

โอ้โห ตัว - เตมเลยครับ ผมโหลดของฟอนท์แห่งชาติ 10 ตัวอะไรนั้นอ่ะครับ กำลังนั่งลบ - อยู่ครับ ขอโทษนะครับ เลือกใช้ฟ้อนใน photoshop ยังไงหรอครับ

2469
ก็....

โหลดมาได้แล้วเอาไปติดตั้งที่ Users > Home > Library > Fonts เท่านี้ก็สามารถพิมพ์ไทยใน Photoshop ได้เลยครับ
(อย่าลืมเลือก Font ไทยที่ใส่เข้าไปใน menu font ของ Photoshop และเปลี่ยน Input Source เป็นธงชาติไทยก่อนพิมพ์ไทยนะครับ)

32
User ของผมมันไม่มี home

User ของผมมันไม่มี home อ่ะครับ มี general gust แล้วพวกนีมันห้ามเข้าอ่ะครับ แล้วก็มี share

32
นี่หน้าจอผมครับ

นี่หน้าจอผมครับ

3876
icon รูปบ้าน ที่เขียนว่า

icon รูปบ้าน ที่เขียนว่า Pashara (ตรงนี้เรียกว่า home ครับ)

32
ผมพิมแล้วเป็นแบบนี้ TT

ผมพิมแล้วเป็นแบบนี้ TT

32
อ่อครับ (มือใหม่)

อ่อครับ (มือใหม่) ทีนี้ผมโหลดฟ้อนของ ฟอนท์แห่งชาติ 10 นั่นอ่ะครับ

แล้วผมก็ลากเข้าไปใส่ในนั้นมันก็ยังไม่ได้นะครับ แล้วผมไม่ได้ลากไปทั้งไฟล์นะครับ ผมเข้าไปในไฟล์อีกทีแล้วลากออกมา ทำอย่างนี้ไปทีละไฟล์อ่ะครับ

2469
แล้ว

เลือก Font ไทยใน menu font ของ Photoshop และเปลี่ยน Input Source เป็นธงชาติไทยก่อนพิมพ์ไทยหรือยังครับ

32
ตอนนี้ผมยังไม่ได้เอา -

ตอนนี้ผมยังไม่ได้เอา - ออกนะครับ ลองเอาออกบางอัน มันก็ยังไม่ได้อ่ะครับ หรือจะต้องเอาออกหมดเลย

32
ถ้าธงชาติไทย มุมบนขวาข้างๆ

ถ้าธงชาติไทย มุมบนขวาข้างๆ วันเวลา เปลี่ยนแล้วครับแต่ ฟ้อนไทยใน เมนู photoshop อยู่ตรงไนอ่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆเลยนะครับ พรุ่งนี้มาต่อ >< พี่ๆไม่ต้องเครียดมากนะครับ ค่อยๆแก้ แหะๆ เดี่ยวจะหมดอารมณ์ช่วย เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง

2469
นี่ครับ

Photoshop CS5

32
ผมทำได้แล้วครับโดยการเปลี่ยนฟ

ผมทำได้แล้วครับโดยการเปลี่ยนฟ้อน ><

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

...อ่านะ...แบบว่า..พร้อนที่พิมพืไทยได้.ในCS5มี มิเยอะอ่าครับ เท่าที่ลอง ..ต้องลงเพิ่มเอง Tahoma ..เป็นตัวเลือกแรกๆ ถ้ามิเจอครับ