ลงโปรแกรม Sketch Up และ Auto Cad ใน Mac ยังไงค่ะ

liooil's picture
4
ไม่เคยลงโปรแกรมใน Mac เลย
ตอนนี้ลง window ใน Mac แล้ว
พอลงโปรแกรม Sketch Up ที่หน้า window
แล้วไม่ได้อะค่ะ..นึกว่าจะลงง่ายเหมือน pc ทั่วไปซะอีก
หรือต้องลงที่หน้า Mac อะค่ะ
ขอวิธีลงที่ถูกต้องทีค่ะ
T___T

[ ผู้รู้อย่าตอบศัพท์ Mac มากนะค่ะ..เพราะเรามือใหม่จิงๆ ]

minemind's picture
3876
ปกติขั้นตอนการลงก็เหมือนทั่วไ

ปกติขั้นตอนการลงก็เหมือนทั่วไปบน pc และ notebook ธรรมดานะครับ
คือ boost windows ขึ้นมาแล้วก็ install ผ่าน exe ปกติ

ที่ลงไม่ได้อาจจะเป็นเพราะ ไฟล์ไม่สมบูรณ์ ไฟล์เสีย หรือ ไฟล์ที่เรามีอาจจะไม่ได้ support os ที่ใช้ (เช่น program นั้นอาจจะ require os ที่เป็น 64 bits)

ลองตรวจสอบไฟล์ก่อนนะครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

2โปรแกรมนี้ ลง เหมือน วินโดวส์ครับ..แต่ ผมลงในฝั่งMacเลยนะ..ของวินโดวส์ จะเป็นEXE ครับ ของMac ก็จะเป็นfor Mac อีกที...แต่ ทั้ง2ตัวนี้ มีเป็น เวอร์ชั่นMacนะ ครับ..(ไช้macกันเถะ..อิอิ)สงสัยไร ถามหลังไมค์นะคับ แฮะๆ

nickoe's picture
4320
อืม...

ทั้งสองตัวนี้อันดับแรกเลยต้องโหลด mac version มาก่อนนะครับ
อย่าไปโหลดผิดหรืิอเอาที่มีอยู่เป็น windows มาลง มันลงไม่ได้

เวลาลงโปรแกรอะไรก็ลงเหมือน windows เลยครับ จะต่างกันนิดนึงคือ
บางครั้งมันจะมาเป็น dmg ซึ่งต้องกดเข้าไปอีกที จึงจะเห็นตัว installer
ลองดูนะครับ

P.S. sketchup มีตัวเต็ม แต่ autocad mac ยังเป็นแค่ beta อยู่นะครับ

619
เดอิดาระ

Auto CAD เป็นbeta..หลอครับ??..มันไม่เหงฟ้องเลยว่าเป็นเบต้าอ่า??...เบต้าแคลทีนเปล่าอ่า??(ล้อเล่งนะครับ ^_^)..sketchup จะมี Pro กะไม่โปร นะครับ..ลงKey ถูกต้องแล้ว จะเป็นProครับ...(ไช่มะ??)

4320
beta ครับ

เพราะยังไม่ออกตัวเต็ม
มันยังอยู่ในระหว่างการพัฒนา
ข่าวการเริ่มกลับมาพัฒนา autocad
บน mac พึ่งมีเมื่อปีที่แล้วเองครับ

619
เดอิดาระ

อ่อ ครับ ก่อนหน้านี้ ผมก็ ไช้ เวคเตอร์เวิคร์..(ยังไช้ไม่เป้นเท่าไรเลย)..พอดี เหงมีข่าวว่า ออกแล้ว ก็เลยหา ที่คุ้นเคยมาไช้ดีกว่า...เท่าที่ลอง มันยังมี แฮ้งๆ แปลกๆ อยู่บ้าง ในโหมด ไวด์เฟรม..Realistic.. แต่ก็ยังดีครับ..ไปเขียนในเวคเตอร์เวิคร์ งงกว่าเยอะ..ยังไงเจ้าของกระทู้ ลองหามาไช้ดูนะครับ..อยากให้ ไช้Mac อย่างเต็มที่ครับ(ถ้าหามิได้บอกครับ..แนะนำได้..หลังไมค์นะ)..กลัวโดนตบ อิอิ

4
Vray sketch up

เย้ๆๆ...ลงได้แล้วค่ะ SKP V.8
ขอบคุณมากมายค่ะ ^ ^//

แล้วตัว Vray SKP Version Mac ละค่ะ
มีไหม..ลองSearchดูแล้วเหมือนจะไม่มีเลยแฮ่ะ

Booy's picture
61
AutoCAD For MAC 2011 ออกตัวเต็มแล้วน่ะครับ

แต่ใน mac จะมีฟังชั่นบางอย่างถูกตัดออกไป เช่น ปรับแต่ง Plot style ไม่ได้แต่ผมก็ Copy ของเดิมเข้าไปก็ใช้ได้ดี อิอิ
และอื่นๆ แต่ก็ใช้ทำงานได้ดีประมาณนึงครับ

4320
ออ

สงสัยผมจะตกข่าวครับ
ขอบคุณครับ

619
เดอิดาระ

Vray ไม่มีนะครับ For mac..แต่ถ้า ต้องการเรนเดอร์จริงๆ มีโปรแกรมนี้ครับ http://www.youtube.com/watch?v=pOia4-lFX70 ลองดู แล้วกันครับ ว่าไช้ได้มั้ย..ไช้ฟรี ครับ.แค่สมัครสมาชิก..แต่ ถูกใจ ก็ซื้อได้ครับ จะสามารถ เรนเดอร์ ภาพ ใหญ่ๆ ได้ครับ ลองดู แล้วกันครับ

619
เดอิดาระ

http://www.youtube.com/watch?v=FerGQPGi8fU&feature=related...อันนี้เวอร์ ภาษาไทย ครับ..ลองดูครับ

4
^ ^

อ้อ..ขอบคุณมากๆค่ะ

61
Vray มีนะครับ For mac

ผมเคยโหลดตัวทดลองมาใช้แล้วครับ V-Ray for SketchUp (Mac Edition) Free 30 Day Demo
http://software.asgvis.com/index.php?option=com_content&view=article&id=...
http://www.vray.com/vray_for_sketchup/demo/mac/

4
^ ^

ขอบคุณมากมายค่ะ..สำหรับข้อมูลดีๆ
น่าสนใจมาก..แอบเห็น Vray Rhino ด้วยอิอิ >.<

4320
rhino

มี beta สำหรับ mac ด้วยนะครับ
แต่จะเปิดให้โหลดสำหรับคนที่สมัครไว้
ผมสมัครไว้ เลยได้โหลดใช้ฟรี 3 ปีแล้ว
(ถึงหลังๆจะไม่ค่อยได้ใช้แล้วก็เถอะ)

61
ผมก็โหลดไว้ลองเล่นๆดูครับ

ลองโหลดไว้แล้วเหมือนกันครับก็แค่เล่นๆดูยังไม่เคยเอางานมาขึ้นใน Rhino เลยครับ

pippo's picture
2469
ผมว่่่่่า

โปรแกรมนี้ไม่เหมาะกับสาวๆ

ยิ้มปากกว้าง

ikajok's picture
15
ผมลง autocad ใช้ได้ตั้ง 30

ผมลง autocad ใช้ได้ตั้ง 30 วัน แต่แก้ Plot style ไม่เป็นเลยงง

619
เดอิดาระ

เพิ่งลอง IDX เยอะๆ ดู ..สามารถ สร้างไฟได้ด้วยครับ..แท่ เลยที่เดียว ... สงสัยต้อง เสียเงินซื้อ ซะแล้ว อิอิ...

nui's picture
4
auto cad 2011 for mac ซื้อมา

[งดถามตอบเรื่องแผ่นผิดลิขสิทธิ์ครับ : nickoe]