Update Software, Programs ที เครื่องอืดเลยคะ

goofyunho's picture
17
คืออัพเดท โปรแกรม กับ ซอฟท์แวร์ เป็น OS X 10.6.6 พอ restart ที เครื่องมันช้ามากๆ เลยค่ะ ตอนเปิดมา รอแอปเปิ้ล ที่มันเป็นหมุนๆ นาน มากแล้ว พอขึ้นหน้าจอสีฟ้าๆ กว่า จะขึ้นแถบให้ ล็อค อิน ก็นาน มาก พอล็อคอินเข้า แล้วก็พิมช้า มากค่ะ อืดแบบ มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ใครรู้ช่วยบอกที นะค่ะ TT พึ่งเอาคอม ไปซ้อมคีบอร์ด มา มาเจอแบบนี้ ต่อแอบเสียใจนะค่ะ เจ้านาย ยย ย ~

nickoe's picture
4320
ลองใช้ไปสักพักครับ

ตอนผม update ใหม่ๆก็มีอืดไปช่วงนึงครับ
โดยเฉพาะ restart ครั้งแรกหลังจาก update

minemind's picture
3876
มันมีหลายปัจจัยน่ะครับที่เครื

มันมีหลายปัจจัยน่ะครับที่เครื่องช้า เกี่ยวกับพื้นที่ HDD ด้วย เกี่ยวกับ cache file ด้วย เกี่ยวกับ program ที่เราตั้ง open when start login ประมาณนี้ครับ

ตัว 10.6.6 ผมเคยลองจับเวลาตอนบูทเข้ามา ประมาณ 35-40 วิ อันนี้ของ macbook pro 13'' นะครับ

17
กระตุก เป็นบ้างช่วง

ตอนนี้มันหายอืด ยังแอบอืดนิดๆๆ แต่มันกลายเป็น อืดเป็นบ้างช่่วง เด่ว บ้าง ช่วงก็จะอืดแบบกระตุก หายแล้วก็จากไป แล้วก็มาอีก อะ TT

เครียดจางง คอมหนูเป็นอาราย เนี้ยย ย

bonraiwa's picture
46
จะบอกว่า

ผมก็เป็นนะครับ แต่ของผม HDD จะเต็ม + icon บนdesktop เยอะมาก เวลาบูทบางทีก็อืดไปเลย ต้องรอสักพักถึงจะเล่นได้
พอเคลียออกบ้างมันก็ดีขึ้นนะฮะ แต่ถ้าเอาชัว format เลยลื่นแน่นอน แจ่ม

17
format คืออะไรอ่ะค่ะ

format คืออะไรอ่ะค่ะ T_T อธิบาย หน่อยน้าค่า

pippo's picture
2469
ลองอ่าน

How-Tos นี้นะครับ อ่านให้จบทั้งหมดก่อน : http://macmuemai.com/content/15
เสร็จแล้วถ้าจะทำการ Format HDD เพื่อติดตั้ง OS และโปรแกรมต่างๆ ใหม่
ให้ Backup ข้อมูลในเครื่องไปไว้ที่ HDD อื่นก่อน เช่น External HDD
แล้วค่อยทำตามขั้นตอนต่างใน How-Tos (Snow Leopard 10.6 กับ Leopard 10.5 ติดตั้ง OS คล้ายๆ กันครับ)