เพิ่มบทความ การใช้งาน Automator เบื้องต้นใน How-Tos ครับ [update]

ikok's picture
10285
เพิ่ม บทความเกี่ยวกับการใช้งาน Automator เบื้อต้นใน How-Tos ครับ

เป็นบทความที่ผมพยายามเขียนแบบใช้ภาษาทั่วไปสำหรับคนที่ไม่คุ้นกับทางเทคนิกมากนัก (เช่นผมเองเป็นต้น ยิ้ม) โดยมีเนื้อหาประกอบไปด้วย

• เกี่ยวกับ Automator
  • หน้าตาและส่วนประกอบต่าง ๆ ของ Automator
  • ตัวอย่างจากสถานการณ์จริง Automator ใช้ทำอะไรได้บ้าง
  • หลักการสร้าง Workflow เบื้องต้น
  • Workflow ชุดคำสั่งของเรา
  • การ Save workflow เราไปใช้งานในลักษณะต่าง ๆ

พร้อมกับตัวอย่าง workflow ที่ผมทำเอาไว้ใช้งานจริง พร้อมคำอธิบายประกอบแบบละเอียดเท่าที่ผมพอจะทำได้ จะมีแบ่งเนื้อหาเป็นตอน ๆ ดังนี้

• ตัวอย่าง workflow -1 : การย่อรูปทีละเยอะ ๆ - บทความนี้มี 2 ตอน
  • ตัวอย่าง workflow -2 : การใช้งานค่า Variable ใน Automator

สามารถเข้าไปดูได้จากใน link ตอนต้นของโพสนี้ หรือจาก Automator tag ทางด้านซ้ายมือครับ

ถ้ามีตรงไหนผิดพลาด หรือไม่เข้าใจแจ้งเอาไว้ใน comment ของแต่ละโพสหรือจะอีเมล์มาถึงผมก็ได้ครับ ที่ kok[แอด]macmuemai.com

หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ

ก๊อก
[update : แก้ไขลิงค์อันแรกให้ถูกต้องแล้วครับ]