ใครใช้ Ipod Touch รบกวนตอบทีครับ

MikuruG4's picture
74

สวัสดีครับ พอดีว่าผมมีโครงการจะซื้อ iPOD Touch 8GB ซึ่งมันจะเป็นเครื่องฟังเพลงแรกในชีวิต(ว่างั้นเลย) พอหาข้อมูลไปเรื่อยๆ
ก็พบว่า iPod TouchมีสองGenคือ1และ2ไม่ทราบว่าสองรุ่นนี้ต่างกันเรื่องใดบ้างครับ นอกเหนือจากมีลำโพง ขนาดที่เล็กลง
ถึงแม้ว่าปัจจุบันตอนนี้Gen2จะขายอยู่ทั่วไปในราคาแปดพันกว่าบาทแล้วก็เถอะ อาจโชคดีได้Gen1แบบราคาลดลงมาหน่อยก็ได้ จะได้ไปซื้อเคสสวยๆมาใส่ต้อนรับซะหน่อย
หัวเราะร่วน

ikok's picture
10285
ยังไงดีล่ะ

เรื่องเครื่องใช้อุปกรณ์อิเล็คโทรนิกมือ 2 แบบนี้ ถ้าเราไม่รู้จักเจ้าของเดิม ผมไม่อยากแนะนำให้ซื้อมือ 2 เลยนะ จริงอยู่ว่าราคาถูกลง แต่จะผ่านอะไรมาบ้างก็ไม่รู้ ในกรณีที่มีปัญหา บางทีเราก็โวยอะไรกับใครไม่ได้ (ถ้าเกิดดวงดีเจอขายแบบย้อมแมวเข้านะครับ)

แต่ถ้าคิดว่ารู้จักกับเจ้าของเดิม เคยเห็นสภาพการใช้งานมาก่อน แล้วราคาสมเหตุผลนะ แบบนี้ซื้อได้เลย อย่างน้อยถ้ามีอะไรยังพอตามกันได้ =)

ลองดูราคาเอาก็แล้วกันนะครับ

ปล.ที่แตกต่าง gen 1-2 อีกอันรู้สึกจะเป็นเรื่อง software ที่ใช้ข้างในครับ ถ้าเจ้าของเดิมไม่ได้อัพเกรดจาก ver 1.x (แบบเสียเงิน) เราก็จะใช้งาน function บางอย่างของ software ตัวล่าสุด ver 2.x ไม่ได้ครับ

nickoe's picture
4320
ต่างกันตรงที่

gen2 ยังไม่สามารถ jailbrake ได้ครับ ทำให้ต้องซื้อ app จาก iTunes store ลูกเดียว

แต่เดียวนี้ iTunes store Thailand มีแล้ว น่าจะช่วยได้ครับ(น่าจะเรียก app store มากกว่า
เพราะว่าขายแต่ app เพลงไม่มี หนังไม่มี)
gen1 ไม่รองรับ หูฟังรุ่นใหม่ที่สามารถอัดเสียงได้ 

อะไรอีกผมจำไม่ได้แล้วครับ แต่หลักๆก็สองประการนี้แหละครับ
รายละเอียดไปถามที่ siampod.com จะได้อะไรเยอะกว่าครับ

10285
ฮ่า...

^
^
พระเอกจาก siampod มาเอง แบร่..

4320
จุ๊ๆๆๆ

เบาๆสิเค้ารู้หมด ฮา...........

10285
:P

ไม่ทันแระ ~

MikuruG4's picture
74
โอ้โห

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ ตอนนี้ตกลงปลงใจแล้วว่าจะสอยมือหนึ่ง
เพราะอยากได้ของใหม่เลย วันนี้ก็ได้ไปเล่นในร้านย่านบางนามา
อยากด้ายยยยยย
เขิน

4320
ย่านบางนา

อยู่แถบเดียวกันเลยครับ ฮา........

10285
ดีแล้วครับ

ไปจับบ่อย ๆ นะ จะได้เสียเงินเร็ว ๆ ครับ

แบร่..
Mixmerize's picture
1480
ดีจังนะครับ

MP3 เครื่องแรกก็ได้เป็นเจ้า Touch เลย ฮ่าๆ ยิ้มปากกว้าง