รบกวนถามเกี่ยวกับตั้งแต่ mail หน่อยค่ะ

r_wutthi's picture
32
รบกวนสอบถามหน่อยนะคะพอดีเพิ่งใช้ macbook air ยังใช้ไม่คล่องค่ะ รบกวนหน่อยนะคะ

พอดีว่าใช้ mail ใน mac แต่ถ้าเราต้องการจะยกเลิกคือไม่ใช่ mail แล้วเราจะยกเลิกยังไงดีคะ ลองไปลบ account ออกแต่ไม่สามารถ save ได้ หรือว่าจริงๆต้องทำยังไงคะ
หรือถ้าจะเปลี่ยน account อื่นเปลี่ยนยังไงคะ

รบกวนหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

minemind's picture
3876
ที่ menu bar Mail ->

ที่ menu bar Mail -> Preference -> tab Ganeral
1. เลือก account ที่ต้องการจะลบครับ
2. กดที่เครื่องหมาย ลบ(-)

จะมีข้อความมาให้ยืนยันว่าต้องการ remove ออกหรือไม่

ส่วน 3. ถ้าจะ add ก็กด เครื่องหมายบวก(+) ครับ

32
ขอบคุณมากค่ะ แต่ขอถามเพิ่มเติมอีกหน่อยนะคะ 55

ต้องขอบคุณมากเลยนะคะ แล้วจากตัวอย่างที่คุณให้ดู mail ใน mac สามารถ add ได้หลาย account เลยเหรอคะ โฮ้เพิ่งรู้เลยนะเนี้ย ได้ความรู้ใหม่จริงๆเลยค่ะ เดี๋ยวตอนเย็นจะลองไปทำดูนะคะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

อีกอย่างขอฝากตัวกับคุณ minemind ด้วยนะคะเพราะยังใช้ไม่ค่อยคล่องจริงๆคะน่าจะได้ถามอีกเยอะเลย 55

อ๋อ ขอถามอีกเรื่องหนึ่งค่ะ ช่วงหลังๆมีความรู้สึกว่าเวลาเปิดเครื่องมันช้ากว่าช่วงแรกๆมากเลยค่ะ จะเกี่ยวกับที่เราโหลดเพลง หรือเล่นเน็ตบ่อยหรือเปล่าคะ เพราะตอนแรกๆเครื่องจะเปิดเร็วมากเลยค่ะ ส่วนเรื่องความจำของเครื่องว่าเหลือเท่าไหร่ต้องเข้าไปดูตรองไหนคะ

ขอโทษนะคะที่ถามเยอะมากเลยค่ะ อย่าเพิ่งรำคาญคนใช้ macมือใหม่นะคะ 555

ขอบคุณมากค่ะ

3876
ความเห็นของผมนะครับ

ดูได้หลายวิธีฮะ
เปิด Finder ขึ้นมาฮะ

คลิ๊กขวาที่ Macintosh HD -> เลือก Getinfo ครับ

ตรง Available จะบอก free space ที่เหลือ (ในรูป 50 กว่า gb)

หรือดูจากตรงที่เป็นช่องสี่เหลี่ยมที่ผมตีกรอบไว้ด้านล่าง ตรงนั้นก็ได้ครับเหมือนกัน

อ๋อ ขอถามอีกเรื่องหนึ่งค่ะ ช่วงหลังๆมีความรู้สึกว่าเวลาเปิดเครื่องมันช้ากว่าช่วงแรกๆมากเลยค่ะ จะเกี่ยวกับที่เราโหลดเพลง หรือเล่นเน็ตบ่อยหรือเปล่าคะ

ถ้ามีข้อมูล หรือ file ในเครื่องเยอะๆ ก็เป็นปัจจัยนึงที่ทำให้เครื่องช้าครับ แต่ก็ต้องดูว่ามีสาเหตุอื่นประกอบด้วยรึเปล่า เช่น มีการเปิดใช้งาน start open at login(ทั้งตัว app lunch และ menu bar) หรือไม่, การจัดการเรื่อง cache file ที่มีมากเกินไป ควรจะเคลียร์ออกไปบ้าง, และขนาดพื้นที่ hdd ที่ถูกใช้ไปจนเกือบเต็ม ก็ส่งผลเช่นกัน

อีกอย่างขอฝากตัวกับคุณ minemind ด้วยนะคะเพราะยังใช้ไม่ค่อยคล่องจริงๆคะน่าจะได้ถามอีกเยอะเลย 55

ฝากใจด้วยก็ได้ฮะ

32
คุณ minemind คะ

คุณ minemind คะ รูปดูไม่ได้ค่ะ 555

ส่วนที่คุณบอกว่า "มีการเปิดใช้งาน start open at login" ใช่ค่ะมันน่าจะมีเราต้องไปแก้ไม่ให้มันมีได้หรือเปล่าคะ อีกอย่างตอนเปิดเครื่องมันจะให้เราใส่ password ตอนเปิดเครื่องน่ะ ช่วงแรกๆไม่มีนะแต่ไม่รู้ไปกดโดนปุ่มไหนหลังๆมันต้องให้ใส่น่ะคะ ต้องไปแก้ตรงไหนเหรอคะ

ส่วนถ้าเราเป็นประเภทชอบโหลดน่ะทำไมข้อมูลเยอะเราต้องแก้ด้วยวิธีไหนเหรอคะ ซื้อฮาร์ดดิสเพิ่มเหรอคะ แพงไมง่ะ แล้วหน่วยความจำส่วนที่เหลือในเครื่องควรไม่เหลือน้อยกว่าเท่าไหร่คะ กลัวเครื่องพังด้วยน่ะ 55

ปล.คุณ minemind ได้แชทโปรแกรมไหนบ้างหรือเปล่าคะอยากจะขอหน่อยแบบว่ามีคำถามจะถามเยอะเลยค่ะ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไรนะคะ เกรงใจค่ะ 5555555

3876
ลบ Start at login item

ลบ Start at login item ตามนี้ครับ
System Preference > Accounts > Login Items > เลือกลบตัวที่ไม่ได้ใช้งาน หรือ บางตัวที่คิดว่า มันไม่ได้ลำบากถ้าเราจะเปิดมันเอง

ส่วนถ้าเราเป็นประเภทชอบโหลดน่ะทำไมข้อมูลเยอะเราต้องแก้ด้วยวิธีไหนเหรอคะ ซื้อฮาร์ดดิสเพิ่มเหรอคะ แพงไมง่ะ แล้วหน่วยความจำส่วนที่เหลือในเครื่องควรไม่เหลือน้อยกว่าเท่าไหร่คะ กลัวเครื่องพังด้วยน่ะ 55

อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับเกี่ยวกับ ขนาดที่ควรจะเหลือที่จะทำให้เครื่องไม่ช้า แต่ถ้าเป็นคนที่ชอบ load เพลงหรือหนังมาไว้บนเครื่อง หรือมี ebook และอื่นๆที่ต้องเก็บ แนะนำให้ซื้อ external hdd มาใช้ดีกว่าครับ

ผมก็ไม่ได้รู้เยอะนะครับ จริงๆถ้าโพสถามในกระทู้อาจจะได้คำตอบที่ไวกว่า เพราะหลายๆท่านจะได้เห็นและช่วยตอบได้

32
ขอบคุณที่ตอบอย่างรวดเร็วเลยค่

ขอบคุณที่ตอบอย่างรวดเร็วเลยค่ะ
แล้วส่วนที่อยากยกเลิกใส่ password ตอนเปิดเครื่องใหม่ทำยังไงเหรอคะ ถามมากไปหรือเปล่าเนี้ย 5555

3876
อันนี้จำไม่ได้ครับ

อันนี้จำไม่ได้ครับ

32
ไม่เป็นไรคะ

ไม่เป็นไรคะ ที่ตอบมาข้างบนก็สุดยอดเลยค่ะ 555 เพราะทุกวันนี้ลองนั่งทำแล้วไม่เคยทำได้ค่ะ 55

3876
เจอละ ถ้าตั้งไม่ให้ ขึ้น

เจอละ

ถ้าตั้งไม่ให้ ขึ้น Login ตอน Start เข้ามาให้มาตรงนี้ฮะ

System Preference -> Accounts -> ตรง Login Option -> ปลดล็อกด้านล่างครับ -> Automatic Login : Off ให้เปลี่ยนเป็น User ของเรา -> ใส่ Password ครับกด Ok -> เสร็จแล้วก็ล็อกกลับ

3876
ขอ edit mail ออกละนะครับ

ขอ edit mail ออกละนะครับ

32
ขออีกรอบได้เปล่าคะ 555

ขออีกรอบได้เปล่าคะ 555 แป๊ปเดียว เดี๋ยวลบใหม่เนอะ

3876
เด๋วไปข้างนอกก่อน

คุณ r_wutthi ลง e-mail ไว้แล้วกันครับ เด๋วผม add ไปหา