สอบถามวิธีฟอร์แมทexternal harddisk ใช้ได้ทั้ง mac และ pc

getji's picture
2
ตามหัวข้อเลยค่ะ วิธีฟอร์แมทexternal harddisk ใช้ได้ทั้ง mac และ pc ต้องทำยังไงบ้างค่ะ เพิ่งซื้อext HD มาตัวแรกในชีวิต ให้แฟนทำให้ แต่พอเปิดใช้ ใช้ได้แต่ใน Mac พอเปิดใน pc เห็น แต่ไม่สามารถทำอะไรกับมันได้เลย มีวิธีที่สามารถทำให้ใช้ได้ทั้ง mac และ pc มั้ยค่ะ

nickoe's picture
4320
ตอบครับ

1.format เป็น fat32 เห็นทั้งสอง os แต่ copy ไฟล์ที่มีขนาดเกิน 4.7GB ไม่ได้
2.format เป็น exfat เห็นทั้งสอง os ใช้งานได้ปกติ แต่ windows บางเครื่อง
ต้องหา driver มาลงเพิ่ม
3.format เป็น ntfs เห็นทั้งสอง os แต่ osx จะอ่านได้อย่างเดียว ต้องลง
ntfs 3g เพิ่มเพื่อให้จัดการข้อมูลได้ สะดวกกับการใช้งานกับ PC หลายๆเครื่อง
4.format เป็น mac journal ใช้งานปกติสำหรับ mac แต่ PC ต้องหา
macdrive มาลง ไม่สะดวกถ้าใช้ PC หลายเครื่อง

เลือกเอาครับ