ทำความสะอาด macbook pro กันยังงัยบ้างคะ

nunu6500's picture
28
ซื้อเครื่อง macbook pro มา แล้วชอบใช้แบบเดิมๆเลยค่ะ ไม่ชอบ การprotect ด้วยอะไร เลยทำให่สกปรกค่อนข้างง่าย โดยเฉพาะฝุ่น เยอะจริงๆ เริ่มเต็มหน้าจอละ อยากรู้ว่าคนอื่นๆ ทำความสะอาดเครื่อง กันยังงัยบ้างคะ (ตัวเครื่อง คีบอร์ด หน้าจอ ฯลฯ)

theerapong's picture
171
ผมใช้ผ้าที่แถมมาเช็ดออกครับ

ผมใช้ผ้าที่แถมมาเช็ดออกครับ เบา ๆ ไปที่ขอบแล้วเช็ดไล่ขอบอีกที

minemind's picture
3876
เอาผ้าชุดน้ำ บิดหมาดๆเช็ดครับ

เอาผ้าชุดน้ำ บิดหมาดๆเช็ดครับ ถ้าตรงเฉพาะคีย์บอร์ด อาจจะใช้ที่ปัดหูชุบน้ำและบีบออกให้พอหมาดๆไล่เช็ดที่ละปุ่มไป แต่ถ้าสกปรกมากๆ ผมใช้ แอลกอฮอล์แทนน้ำครับ

แต่ถ้าหน้าจอปกติ ก็ผ้าชุดน้ำบิดหมาดๆ เช็ดก่อน แล้วค่อยหาผ้า 3m มาถูอีดที

eiqseza's picture
18
วิธีทำความสะอาด

ใช้ผ้า ไมโคร อะครับ ถูๆ ขัดๆ ตรงบริเวณที่ ชกปรก

manamann's picture
6
ผมก็ไม่ติดอะไรเหมือนกันครับ

ผมก็ไม่ติดอะไรเหมือนกันครับ ชอบแบบเดิมๆ นี่แหละ
ใช้ผ้า ไมโคร เช็ดเอาเหมือนกัน...

prolang's picture
116
ไม่ติดอะไรเลยเหมือนกัน

ก็ใช้ผ้าที่แถมมาเช็คครับ ขยันเช็คปัดฝุ่นบ่อยๆจะได้ดูสะอาดๆครับ มีความสุข

ปล. แอบถามนิดนึงว่า ถ้าเอาซิลิโคนมาปิด keyboard จะดีมั้ยคับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ผมไช้น้ำยาเข็ดจอ.ที่มีขาย ในพันทิพย์ อ่าครับ..ชุดละ..25 บาท..ถ้าซื้อชื้นเดียว ประมาณ40บาท..เช๋ด ทั้งเครื่องเลยอ่าครับ..โดยเฉพาะจอ แต่ ฝาบน ผมติดเคฟล่า อย่างเดียว.กันรอยใว้.จอ ก็ ติดฟิลม์ด้าน เพราะ กลัวน้ำยากัดจอ..คิกมากไปเปล่าไม่รู้....

ikok's picture
10285
brush ครับ :)

ใช้ brush อันใหญ่ ๆ แบบที่ปัดแก้มคุณสาว ๆ นี่ล่ะ กับที่เป่าลม ผมได้แถมมากับชุดทำความสะอาดกล้องครับ ^O^ / ~ ใช้ได้ดีเหมือนกันเลยเวลาต้องการเอาฝุ่นหรือเศษผงที่เช้าซอกติดตรงมุมออก

เทคนิคไม่ลับในการทำความสะอาดเครื่อง mac

18
เรื่อง ซิลิโคน

ถ้าเป็นแบบ ของแม็คเลยจะดีมากครับ แตถ้าเป็นแผ่นเรียบๆ อันนั้นตัวเก็บฝุ่นเลย

prolang's picture
116
ยังไงหรือครับ

ที่ว่ามันเก็บฝุ่น มีความสุข

18
เก็บฝุ่น

เพราะมันทำมาไม่พอดีเวลาเราเปิดปิดฝาแผ่นมันเลื่อนทำให้มีช่องให้ฝุ่นเข้าครับ

i-tan's picture
8
แผ่นซิลิโคน

ของผม แมคโปรตัว 2006 เคยใช้ซิลิโคนสำหรับเครื่องทั่วไปมาปิด แต่มันมีปัญหาเรื่องระบายความร้อนน่ะครับ เลยเลิกใช้
ตอนนี้ ก็ไม่ได้ ป้องกันอะไรแล้วครับ รักษาตามสภาพครับ แต่ตัวใหม่ๆ ตอนนี้คงหมดปัญหาเรื่องความร้อนแล้วมังครับ
ดีกว่าเดิมตั้งเยอะแยะ

suchut's picture
6
ขอบคุณครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ
MacBook Pro unibody ใต้แผงคีย์บอร์ดไม่มีช่องระบายความร้อนนะคับ เพราะฉะนั้นปิดซิลิโคนได้ครับ

ikeike's picture
6
ผมไม่มีผ้าแถมมาครับ เพิ่งรู้ว

ผมไม่มีผ้าแถมมาครับ
เพิ่งรู้ว่ามีแถมผ้าให้ด้วย

tpsoso@gmail.com's picture
2
ตุ่มๆ

ของผมมันมี เป็นจุดๆ ดำๆขึ้น อะคับ เกาะแน่นๆ ตามบริเวณ ตัวเครื่อง เป็นกันใช่ไหมคับ ทำความสะอาดยังไงหรอคับ ผมใช้ macbook pro นะครับ

minemind's picture
3876
ขี้ไคลมือรึเปล่าครับนั่น

ขี้ไคลมือรึเปล่าครับนั่น สุมกันเป็นชนกลุ่มน้อยเลย

tpsoso@gmail.com's picture
2
ไม่น่าอะคับ

ไม่น่าอะคับ มันขึ้นทั่วเลย

chaichana_tik's picture
36
สเตคลีน

ใชัสเตคลีน นิ้วจุ่มเเล้วป้าย วนไปมาจากนั้นเอาสำลีเช็ดออกจะเห็นคราบสกปรกติดมากับสำลี ทำอย่างนี้ประมาณสองรอบ ใช้เฉพาะตัวเครื่องเท่านั้นครับ

od2504's picture
1077
เกี่ยวกับฝุ่นนี่

เกี่ยวกับฝุ่นนี่ หากใช้ที่ดูดก็ดีนะครับ ฝุ่นจะได้ไม่กระจายไปที่จุดอื่น

tee_987@hotmail.com's picture
117
ใช่้ดูด

ตี๋ ใช้เครื่องดูดฝุ่นดูดตรง บอร์ด แล้วใช้ผ้าเช็ดตาม ยิ้มปากกว้าง