ขอข้อมูลสำหรับ Mac หน่อยครับ

Niwatchai's picture
2
คือตอนนี้ผมกำลังตัดสินใจจะซื้อ notebook ซักตัว กำลังตัดสินใจระหว่าง window 7 กับ Mac OSX อยู่อ่ะครับ(แต่ในใจผมเอนมาทาง Mac แล้วอ่ะครับ อยากหาสิ่งใหม่ๆให้ตัวเองบ้าง) โดยมีหัวข้อในการตัดสินใจดังนี้ครับ (ผมเล็งๆ Macbook Pro 13" อยู่อ่ะครับ ^O^)

1. จะเอามาใช้ทำพวก flash MV(ที่เป็นแบบการ์ตูนเคลื่อนไหวอ่ะครับ), แต่งรูป, แปลงไฟล์หนัง ซึ่งผมไม่ทราบว่าโปรแกรมสำหรับทำพวกนี้หายากไหมครับ แล้วใช้งานยากไหม ถ้าเทียบกับโปรแกรมที่มีในวินโดว์ แล้วโปรแกรมที่มีมาให้ตอนแรกนั้น
    มีโปรแกรมไหนที่สามารถทำ flash MV ได้บ้างไหมอ่ะครับ -_-"
  2. แบต ของ MBP เสื่อมเร็วไหม แล้วถ้าต้องเปลี่ยนแพงไหมครับ
  3. จากข้อสอง ถ้าผมซื้อ applecare แล้วถึงเวลาต้องเปลี่ยนแบต ฟรีไหมครับ? หรือต้องเสียงตังอีก?
  4. โปรแกรมต่างๆของ Mac หาซื้อง่ายไหมครับ?
  5. ราคาอันนี้ถ้าเที่ยบ spec ใกล้ๆกัน แล้วใช้ licence เหมือนกัน MBP ก็ยังแพงกว่าใช่ป่ะครับ???
  6. ผมชอบเล่นเกมส์แนววางแผนพวก civilization อ่ะครับ ตัวที่ผมเล็งอยู่ มันจะเล่นได้ลื่นๆไหมอ่ะครับ
  7. Service ดีไหมครับถ้าเกิดเครื่องมีปัญหา

ที่สงสัยก็ประมาณนี้อ่ะครับ ขอบคุณนะครับ

minemind's picture
3876
ตอบ

1 ลักษณะการใช้งานโปรแกรมส่วนใหญ่จะคล้ายคลึงกัน ต่างกันที่ hot key ที่ต้องกด อาจจะต้องอาศัยความเคยชินครับ และบางโปรแกรมที่มีบน windows พอมาอยู่บย osx อาจจะหน้าตาเปลี่ยนไป

2 ผมว่าแบตค่อนข้างทนกว่า notebook ยี่ห้ออื่นๆนะ ราคาเปลี่ยนค่อนข้างแพงครับ น่าจะประมาณ 4500+
3 apple care ไม่ครอบคลุมในส่วนของ battery ครับ battery จะมีอายุประกันเพียง 1 ปีเท่านั้น ถ้าใช้จนเสื่อมหลังหมดประกันต้องเสียเงินเปลี่ยนเอง

4 มี App Store ให้ซื้อ Online ตัดผ่านบัตรเครดิต และบาง App อาจจะต้องเข้าไปซื้อตาม website ของเค้าเองตัดผ่านบัตรเหมือนกัน

5 เทียบราคากับ spec notebook ทั่วไปกับ macbook แล้ว macbook ก็ยังราคาสูงใน spec ที่ต่ำกว่า
6 ไม่ทราบครับ แต่คิดว่าพอจะเล่นได้ แต่ก็คงไม่ได้ลื่นมาก เพราะว่า ตัว 13'' การ์ดจอเป็น onboard

7 เกี่ยวกับการบริการ เราสามารถเข้าไปทราบถามหรือใช้บริการได้ที่ iStudio ทุกสาขา รวมไปถึง U-Store และ Mac Center ครับ และ ประกันก็เป็น World Wide

ผมแถมกระทู้ที่เกี่ยวกับ ข้อดี ข้อเสีย ไว้ให้อ่านอีกทีละกันครับ