ผมอยากจะโอนภาพไปยัง hard drivesของWDตัวนอก

chefaeey@hotmail.com's picture
1

สงสัย? จะโอนรูปใน i photo ไปยัง hard drives WD ตัวนอกจะทำยังงัยครับ และผมได้ถ่ายรูปเป็น RAW จะต้องทำยังงัยก่อนหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำโปรแกรมแต่งภาพและคู่มือด้วยนะครับ ว่าหาดูหรือศึกษาได้ที่ไหนครับ คือมือใหม่มากๆๆๆๆๆเลยครับ ช่วยด้วยนะครับ

nickoe's picture
4320
ก็็็็็็

copy ไปลองเฉยๆครับ
แค่นั้นแหละครับ
คลิกขวามันจะ copy ได้

pippo's picture
2469
ช่วยตอบ

Quote:
ผมได้ถ่ายรูปเป็น RAW จะต้องทำยังงัยก่อนหรือเปล่าครับ ช่วยแนะนำโปรแกรมแต่งภาพและคู่มือด้วยนะครับ

โปรแกรมแต่งภาพที่ราคาไม่สูงมากของ Apple ชื่อ Aperture 3 ใน App Store มีให้ download ราคา $79.99 (ประมาณ 2400 บาท)

ไฟล์ RAW เป็นไฟล์ดิบ ให้เก็บไว้เป็นต้นฉบับ 1 ชุด และนำไฟล์ทั้งหมดมา Generate ปรับแต่งด้วย Aperture ตามความพอใจจึงค่อย Save ออกมาเป็น Format ต่างๆ อีกทีครับ