ลบไฟล์ในถังขยะไม่ได้

paint_assign's picture
6
ใช้ Imac Intel OS X 10.5.5 
ลบ File ในถังขยะแล้วไม่ยอมลบครับ 
ลองลบโดยการ กด Empte Trash, Secure Empte Trash, Option + Empte Trash, Command + Delete + Empte Trash ก็ไม่ลบครับ 
พอโยนใส่หน้า Desktop / File จะหายไป พอคลิ๊กที่ถังขยะ จะขึ้นมาไหม่ 

ภาพ File ที่ต้งการลบครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ikok's picture
10285
เรื่องนี้ไม่แน่ใจครับ

ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมอะไรเปิดค้างไว้ก่อนปิดเครื่องหรือเปล่าครับ?

บางทีเค้าอาจจะเป็นแค่ temp ไฟล์ ที่จะโผล่มาใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องก็ได้

มีอีกวิธีนึงนะครับ คือลบด้วย command line ผ่าน terminal ลองทำดูตามนี้ครับ

(ละเอียดยิบ ๆ นะครับ แต่คิดว่ามีหนึ่งในนี้เป็นทางออกได้แน่นอน =))
10285
ดูเหมือนจะได้วิธีแก้แล้วนะครับ

จากกระทู้คำถามเดียวกันนี้ของคุณบน freemac.net 

คุณ DD นำ link นี้มาให้แล้วคิดว่าน่าจะแก้ได้

เผื่อใครมีปัญหาแบบเดียวกัน ลองดูนะครับ =)
6
ไม่มีปัญหาแล้วครับ

เกิดจาก ด้าน Mac  ผมลง Vuze  ส่วนด้าน Pc ผมลง Utorrent
พอลบ Vuze แล้วลงใหม่ Download File  .torrent ใน Program Vuze มันโชว์รูปเป็น Utorrent ของด้าน PC
งงใหมครับ ก็ลองเปลี่ยน File ให้ Open เป็น Vuze ทั้งหมด File ที่โชว์ปัญหาในถังขยะ .NUL ก็หายไปเอง
ขอบคัุณพี่มากที่สละเวลาแก้ใขปัญหาให้ครับ

10285
โอ้..

น่าปวดหัวดีแท้ครับ

ขอบคุณสำหรับรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ =)
artslan's picture
130
ลอง Shift + Option + Empty

ลอง Shift + Option + Empty ดูนะครับ ผมคิดว่าน่าจะได้ผล

6
ไม่มีผลครับ ลองแล้วครับ

ปัญหามัน Link ด้าน PC ไม่แน่ใจว่ามันรวนที่ระบบหรือเปล่า File ต้นทางอยู่ด้าน PC แต่ผมใช้ Mac ดูดงาน พอลบมันลบไม่ออก แต่แสดงเป็น .NAL คับ  งงงเหมือนกัน

6
Thank You มากมายครับ

ขอบคัุณพี่ๆ ทัุกคนครับ

sint's picture
20
เป็นข้อควรระวัง การใช้ MAC

เป็นข้อควรระวัง การใช้ MAC ร่วมกับ PC น่าจะเปนเรื่อง bug ของโปรแกรมที่ไม่เข้ากัน

Bankham_moo's picture
1
วิธีนี้ ง่าย สุด ครับ

1.Open Terminal, located in the Macintosh HD > Applications > Utilities folder.

1. At the Terminal prompt, type one of the following commands:

If the affected account is: Then type the Terminal command:
Your Admin account: พิมพ์ตามนี้ ครับ sudo rm -rf ~/.Trash
Another user account:พิมพ์ตามนี้ ครับ sudo rm -rf /Users/user_name/.Trash

10285
ขอบคุณครับ ^^

ขอบคุณสำหรับวิธีเพิ่มเติมนะครับ

ปล.ผมลบโพสที่ซ้ำกันออกให้แล้วนะครับ

magpie's picture
1
1.Open Terminal, located in

1.Open Terminal, located in the Macintosh HD > Applications > Utilities folder.

At the Terminal prompt, type one of the following commands:
If the affected account is: Then type the Terminal command:
Your Admin account: พิมพ์ตามนี้ ครับ sudo rm -rf ~/.Trash
Another user account:พิมพ์ตามนี้ ครับ sudo rm -rf /Users/user_name/.Trash

ทำตามนี้ลบไฟล์ได้แล้ว แต่เวลาจะลบไฟล์ปรกติอีกทีนี้มันไม่เข้าถังขยะ มัน undo ไม่ได้มีวิธีแก้กลับไปเปล่าครับ

i-tan's picture
8
ดาวน์โหลดแล้วแตกไฟล์ที่โหลดมาไม่ได้ ?

ทำไม mac ของผมมันแตกไฟล์ที่โหลดมาไม่ได้อ่ะครับ มันโชว์ msg ว่า

" ​​​​​​​​​​​​​​​​​the contents of the " (ชื่อโปรมแกรม).exe " can not be extracted with this program. "

ต้องแก้ยังไงครับ หรือต้อง ทำไงต่อ รบกวนผู้รู้ช่วยเหลือด้วยครับ ^ ^'