ช่วยอธิบายคำสั่งในเมนูแถวแรกของ Safari ให้หน่อยครับ

Godfather's picture
3
ช่วยอธิบาย เมนู safari แถวแรกให้ทราบหน่อยครับ
บางอันยังไม่ทราบว่าใช้ทำอะไร เช่น Private browing คืออะไรง่ะ งง
อธิบายให้ครบน่ะครับ

ikok's picture
10285
เริ่มนะครับ

• About Safari : จะบอกว่าใช้เวอร์ชั่นอะไรอยู่
  • Report Bug to Apple : ถ้าคุณเจอปัญหา หรืออาการแปลก ๆ ในแบบที่ไม่ควรจะเกิด คุณสามารถแจ้งไปให้ Apple ทราบได้ผ่านคำสั่งนี้ครับ
  • Preferences : เข้าส่วนปรับค่าต่าง ๆ ของ Safari
  • Block pop-up windows : อันนี้ตรงตัวครับ คือถ้าเข้าหน้าเวปที่มีพวกหน้าต่างโฆษณาเล็ก ๆ ลอยขึ้นมา เค้าจะกันตรงนี้ไว้ให้เรา
  • Private Browsing : ถ้าคุณเลือกตรงนี้ กิจกรรมทุกอย่างที่เกิดขึ้นหลังจากนี้ไป จะไม่ถูกบันทึกไว้ ไม่ว่าจะเป็น history, cookie, log-in ต่าง ๆ จะหายไปเมื่อคุณปิด Safari ครับ
  • Reset Safari : เป็นการล้างข้อมูลในส่วนต่าง ๆ ที่ Safari จดจำผ่านมาตลอดการใช้งานของคุณครับ
  • Empty Cache : เป็นการล้างข้อมูลเฉพาะในส่วนของ Cache ค่า Cache นี้จะเก็บบางส่วนของหน้าเวปที่เราเคยเข้าไปแล้วเอามาเซฟเก็บเอาไว้ในเครื่อง โดยมากจะเป็นประโยชน์ แต่มีบ้างที่ข้อมูลพวกนี้ตีกันเอง ทำให้ Safari ทำงานผิดปรกติครับ .. การล้าง Cache จึงเป็นทางแก้ปัญหาเบื้องต้น
  • Services : คำสั่งนี้มีอยู่ในทุกโปรแกรม จะมีคำสั่งย่อย ๆ อีก ขึ้นอยู่กับว่าเราใช้โปรแกรมอะไร และคลิ๊กเลือกอะไรอยู่นะครับ ส่วนใหญ่แล้ว คำสั่งย่อยของแต่ละโปรแกรมไม่เหมือนกัน แต่คล้ายกันตรงที่ เราต้องเลือก text ภายในโปรแกรมค้างเอาไว้ก่อน ถึงจะมีคำสั่งย่อย ๆ ขึ้นมาให้เลือกโดยส่วนใหญ่นะครับ
  • Hide Safari : เป็นการซ่อนเฉพาะ Safari ไป โดยที่ app อื่นยังเปิดค้างอยู่
  • Hide Others : จะซ่อน app อื่นนอกจาก Safari แล้วเหลือ Safari ทิ้งเอาไว้อันเดียว
  • Show All : ถ้าคุณซ่อน app บางตัวไป การเลือกตรงนี้จะทำให้เค้ากลับมาให้คุณเห็นครับ
  • Quit Safari : เป็นการปิดโปรแกรม Safari ไป

ทั้งหมดเป็นประมาณนี้นะครับ =)