โปรแกรมเขียนไฟล์ iso ของ mac

macza's picture
7
ขอสอบถามมีโปรแกรมที่ไรด์ iso ไฟล์ หรือไม่ครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

7
สอบถามโปรแกรม เกี่ยวกับ iso ที่ใช้เครื่องแม็ค

ขอคำแนะนำโปรแกรมที่ใช้นะครับ poweriso for mac มีหรือเปล่าครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ถามครับ

ต้องการทำ image file ให้เป็น .iso เพื่ออะไรครับ ?

มีโปรแกรมอยู่ 1 ตัวครับ ชื่อ AnyToISO (บน Mac OS)
เค้าจะทำหน้าที่แปลงไฟล์ Image นามสกุลอื่นให้เป็น .iso ครับ

ป.ล. image file บน Mac OS จะเป็น .dmg (Disk Image) ครับ
ถ้าสร้างด้วยโปรแกรม Toast Titanium จะได้เป็น .toast ครับ

Adariw's picture
269
โปรแกรม AnyToISO ตัวนี้...

โปรแกรม AnyToISO ตัวนี้... มันลงมาให้ในเครื่องเลยรึเปล่าคะ?
หาไม่เจออ่ะคะ ><

พอดีอยากได้เอาไฟล์ของพวก DVD ไปทำเป็นไฟลื .ISO
เพราะเวลาดูหนังด้วยไฟล์ ISO มันสะดวกดีค่ะ
ไม่ต้องมาเปลี่ยน Sub เปลี่ยน Audio ทุกครั้งเวลาจบไฟล์ (เหมือนไฟล์ใน DVD)

2469
นี่ครับ

7
หมายถึงโหลดไฟล์ที่มีนามสกุล

หมายถึงโหลดไฟล์ที่มีนามสกุล เป็น ISO แล้วต้องการไรด์ลงแผ่นครับใช้โปรแกรมอะไรครับ

2469
อ้อ..ครับ

1. Disk Utility ของ Mac OS X มาพร้อมกับ OS ครับ
  2. Burn (Free Program) : http://burn-osx.sourceforge.net/Pages/English/home.html
  3. SimplyBurns (Free Program) : http://simplyburns.berlios.de/
  4. Toast Titanium (เสียตังค์)
7
ขอบคุณครับที่แนะนำ

ขอบคุณครับที่แนะนำ

macafe's picture
111
แล้วถ้าแค่ต้องการเล่นไฟล์

แล้วถ้าแค่ต้องการเล่นไฟล์ .iso ในเครื่องละครับ
ต้องใช้โปรแกรมอะไร

2469
ง่ายมาก

สำหรับ Mac OS แค่ Double Click เปิดขึ้นมาเลยครับ

ถ้าไม่ได้ก็พิมพ์เปลี่ยน .iso เป็น .dmg ตรงๆ ไปเลยแล้วก็ Double Click เปิดขึ้นมาใหม่

111
ในเครื่องผม พอ Double Click

ในเครื่องผม พอ Double Click แล้วมันแบ่งเป็น 2 folder คือ audio & video ครับ
เปลี่ยนเป็น .dmg แล้วก็ให้ผลเหมือนเดิม
ขอบคุณครับ

2469
ถ้าเป็นโฟลเดอร์

VISEO_TS ให้ลากไปทับ icon โปรแกรม DVD Player = เป็นการเปิดเล่นไฟล์นั้นๆ ครับ

111
ทำได้แล้วววว

ทำได้แล้วววว ง่ายมากจริงด้วย
ขอบคุณอีกครั้งครับ

slim's picture
11
vlc ครับ ฟรี เปิด vlc

vlc ครับ ฟรี เปิด vlc ก่อนแล้วก็ ลากไฟล์ iso ลงบน icon กรวย สีส้ม ของ vlc เลยครับ

111
ขอบคุณครับ เปิดได้แล้ว

ขอบคุณครับ เปิดได้แล้ว ง่ายแค่นี้เอง (ตอนแรกที่เครื่องไม่มี vlc)
ก่อนนี้เคยหาวิธีเปิด เจอแต่วิธีที่ซับซ้อนของฝั่งวิน 55