จำเป็นต้องใช้ MS Office ทำงานส่งอาจารย์ค่ะ ขอคำแนะนำหน่อยค่า :(

June_'s picture
15
อยากทราบว่าต้องทำยังไงคะ จริงๆอาจารย์มีให้โหลดฟรีในเว็บใช้ฟรี60วัน แต่โหลดมาแล้วมันเปิดไม่ได้อ่าค่ะ
อยากถามว่าต้องทำอย่างไรบ้างคะ? การบ้านแค่ครั้งเดียวไม่อยากลงวินโดว์อ่าค่ะ มีวิธีอื่นแนะนำมั๊ยคะ?

eatapple's picture
44
^^

โหลด open office มาใช้ก็ได้นะค่ะ
ใช้อยู่ค่ะ

wangleena's picture
28
ลงวินโดว เท่าไหร่ค่ะ

ลงวินโดว เท่าไหร่ค่ะ ไม่ไหวแล้วที่ต้องใช้ open office

asakura_jirasak's picture
73
ลง Microsoft for mac

ลง Microsoft for mac ก็ได้นี่ครับ ไม่เห็นต้องลงวินโดว์เลย ทำงานอะไรเหรอครับ ไม่ลองใช้ iWork ดูก็โอนะ

theerapong's picture
171
@asakura_jirasak

@asakura_jirasak เขาอาจจะต้องการใช้งานภาษาไทยมั้งครับ Software ใน Mac จัดการภาษาไทยแย่
ผมว่าไปใช่เครื่องที่ มหาลัย หรือ ยืมเครื่อง NB คนอื่นมาใช้ชั่วคราวก็ได้มั้งครับ

Nort.SP's picture
19
โหลด FONT ตระกูล UPC มาลงครับ

โหลด FONT ตระกูล UPC มาลงครับ และลง Office for Mac ใช้งานได้เหมือน office ใน PC ครับ
เพราะผมก็ใช้อยู่

pippo's picture
2469
ปัญหา

มันอยู่ที่การตัดคำภาษาไทยครับ ถึงจะใช้ฟอนท์ดังที่บอกมาแล้วก็ตาม
จะเห็นได้ชัดว่ามันตัดมั่วมากเวลาที่เราสั่ง justify (เสมอหน้า เสมอหลัง)
ยังไงมันก็ตัดคำได้ไม่ดี เท่ากับ MS ใน Windows น่ะครับ

theerapong's picture
171
ถูกต้องที่ซูดดดดดด

ถูกต้องที่ซูดดดดดด

sattrawut's picture
16
แม่นแล้ว

แม่นแล้ว

sajiro's picture
1179
ถ้าต้องใช้จริงๆเป็นงานเป็นการ

ก็ลง Windows หรือหาเครื่องอื่นมาเถอะครับ ปลอดภัยกว่าเยอะ ยิ้ม

ichi's picture
60
office for mac

office for mac มีปัญหาเรื่องการตัดคำภาษาไทยจริง ๆ ครับ สุดท้ายก็ต้องพึง parallels ครับ สะดวกสุดแล้ว

od2504's picture
1077
ตอบโจทย์

ผมเคยมีโจทย์นี้ (กท. แรก) และได้ทำตาม กท. ต่างๆ ข้างต้นครบถ้วนแล้ว แต่ท้ายที่สุด การใช้ parallel หรือ vmware ตอบโจทย์ได้ทั้งหมดครับ