ใช้ MAC G4 ลบขยะใน trash ไม่ได้ครับ เป้นมานาแล้ว ไม่รู้เพราะไวรัสหรื่อเปล่า

Newhand's picture
5
ใช้  MAC G4 ลบขยะใน  trash ไม่ได้ครับ เป็นมานาแล้ว ไม่รู้เพราะไวรัสหรื่อเปล่าครับ
ลากออกมาก็ไมไ่ด้ลบก็ไม่ได้  แก้ไงดีครับ 

ปล. เพิ้งใช้ แมคมาแค่ 1 ปี 
nickoe's picture
4320
อืม

ไวรัสนี่ไม่น่าจะใช่นะครับ เพราะว่าไวรัสบน mac เนี่ย ไม่ใช่อะไรที่เจอกันได้ง่ายๆครับ
ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องของ system มากกว่าครับ อาจจะต้องลอง clear cache ออกไป
หรือว่าดูว่า system ส่วนไหนเสียหา่ย ถึงได้ลบไม่ออก ลง os ใหม่ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับ
สำหรับเครื่องที่เก่าแล้ว ใช้งานนานแล้ว ลง os ใหม่สักทีก็ดีเหมือนกันครับ

mudwhailopburi's picture
14
มันฟ้องว่าไงครับ

มันฟ้องว่าไงครับ ผมเคยเจอปัญหานี้ แต่ปรากฏว่าไปดูเหมือนจะว่าไฟล์นั้นถูกล็อคไว้ ผมคลำๆ แก้โดย กด GET INFO (คลิ๊กขวาที่ไอคอน) จะเห็นช่องLocked  ถูกติ๊กอยู่ ในกรณีที่ล๊อคไว้ พอกดติ๊กออก ก็ลบได้แล้วครับ

ลองเช็คดูครับ อาจเหมือนกัน
4320
ผมลืม

เรื่องไฟล์โดน lock ไปเลยครับ ฮา...........
ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
virus is แพะ

/ข้อคำถามของคุณ Newhand ทำให้ผมนึกถึงคำว่า "ไวรัสคือแพะ" ที่ผมชอบนึกตำหนิช่างเทคนิคที่เขาชอบใช้เมื่อแก้ปัญหาให้ผมไม่ได้

/ผมคิดว่า ผู้ใช้คอมพิวเตอร์ส่วนใหญ่มักให้ความสำคัญและมุ่งประเด็นไปที่ไวรัสมากจนปิดกั้นแนวทางศึกษาและแก้ปัญหาตามที่ควรจะเป็น
Newhand's picture
5
ไฟล์ไม่ได้โดนล๊อคครับ

ไฟล์ไม่ได้โดนล๊อคครับ ยังไงก็ลบออกจากถังไม่ได้ สงสัยต้องลง OS ใหม่

เรื่องสงสัยไวรัส ลืมไปว่าใช้ MAC อยู่  ผมใช้ PC มานานจนลืมไปว่าใช้ MAC อยู่ 

แมคมีไวรัสน้อย อาจเพราะการสร้างไวรัสมาทำลาย MAC ไม่คุ้มค่าเสียเวลา 
(บ.ขายโปรแกรมกำจัดไวรัส คงรวยยากถ้าเอาเวลามา สร้างไวรัส MAC) 
เพราะ MAC มีคนใช้น้อยมาก ถ้าเทียบ PC

4320
แต่ว่า

ที่ต่างประเทศเค้าลง ahti virus ให้่น้อง mac กันนะครับ กันการเป็นพาหะ
ถึงแม้ไวรัสจาก windows จะทำอะไรไม่ได้ แต่ว่าถ้ามันมากับไฟล์ไหน เราสามารถส่งต่อได้ครับ

ikok's picture
10285
เรื่อง file ใน trash นะครับ

ถ้าลบไม่ได้ ไฟล์นั้นอาจจะโดนล๊อคเอาไว้อยู่ แบบที่คห.ด้านบนแนะนำไว้

ให้ลองเลือกไปที่ไฟล์นั้นใน trash แล้วกด Command+i หรือคลิ๊กขวา (Ctrl+click) แล้วเลือก Get info ของไฟล์นั้นดูนะครับว่า lock เอาไว้หรือเปล่า

หรือไม่ก็กด Option ค้างเอาไว้ด้วยตอนเลือก Empty Trash นะครับ วิธีนี้จะลบไฟล์ที่ถูก lock อยู่ไปด้วยเลยทีเดียว =)
artslan's picture
130
ผมก็ใช้อยู่บ่อยๆ Opt + Empty

ผมก็ใช้อยู่บ่อยๆ Opt + Empty กับ Shift + Opt + Empty

ส่วนใหญ่ไฟล์จากฝั่ง Window$ ทั้งนั้้นเลยที่มันชอบ locked
mudwhailopburi's picture
14
ที่ว่าไม่ได้โดนล็อคดูจาก

ที่ว่าไม่ได้โดนล็อคดูจาก getinfo ของไฟล์นั้นหรือยังครับ แล้วที่ว่าลบไม่ได้มันแสดงข้อความ หรือมีหน้าต่างอะไรขึ้นมาครับ ลองเล่าให้ละเอียดเผื่อสมาชิกท่านอื่นจะทราบ และวิเคราะห์ถูก เพราะข้อมูลไม่ค่อยชัดเจน ส่วนที่ผมว่าไฟล์ถูกล็อคเนี่ย เพิ่งมาค้นพบด้วยตนเองไม่นานครับ แรกๆ ก็เดาอย่างนั้น แต่ดู ที่getinfo ตอนแรกไม่มี คือดูที่ถ้งขยะ มันว่างเปล่า แต่ดูรูปถังที่Dock ยังมีรูปกระดาษในตร้าอยู่ พอเปิดถัง ไม่มีไฟล์ค้าง แต่กดไปกดมา ไฟล์หลัก ไม่ได้ล็อค แต่ไฟล์ที่อยุ่ในไฟล์หลัก มันล็อค ลองกดเข้าไปไฟล์ย่อยเรื่อยๆ แล้วดูgetinfo ทุกไฟล์ย่อย ถึงจะเห็นครับ ถ้าไม่มีคนรู้จักหรือร้านที่เอาเครื่องไปให้เขาดูได้ ถามในบอร์ดรบกวนอธิบายให้ละเอียดกว่านี้หน่อยครับ

myarun's picture
2
ลบได้แล้วววว ขอบคุณมาก หามาตั้งหลายวัน

ลบได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ ผมทำแบบคุณIkok กด Option ค้าง พร้อมทั้งกด trash
เรียบร้อยเลยครับ โอ้ยทำมาทั้งวัน เกือบ,,,,,
อย่างไรก็ขอบคุณทุกคนมากครับ.

ikok's picture
10285
ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับ update ด้วยนะครับ =)

ที่ว่ากด option ค้างเอาไว้ตอน trash นี่ เอาไว้สำหรับลบไฟล์ที่ถูก lock อยู่ครับ

แสดงว่าไฟล์บางตัวถูก lock อยู่เลยทำให้ลบไม่ได้ในตอนแรกครับ =)

ouysmile's picture
1
ผมลบไฟล์ไม่ได้ครับ

ขึ้นข้อความดังนี้ "The operation can’t be completed because the item “...” is in use." แก้ไงครับ ช่วยตอบด้วยครับ ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
ลอง

ปิดโปรแกรมทุกโปรแกรม แล้ว Empty Trash ถ้ายังไม่ได้

Log Out > Log In เข้ามาใหม่ แล้ว Empty Trash