ถามเรื่อง แรมครับ 4GB กับ8GB จำเป็นมากมั้ยครับ

ttutt's picture
216
ผมใช้ MBP 13.3" CPU2.26 RAM2GB (Mid 2010)ถ้าจำไม่ผิดนะครับ กำลังจะอัพแรม จาก 2GB เป็น 4GB หรือ 8GB แต่เป็นแรม ที่ซื้อตามร้านคอมทั่วไปหนะครับ Kingston อะไรประมาณนั้น แต่วันนี้ไปเห็น ของ Corsair ตัวละ 4GBx2 จากร้าน Banana IT ซึ่งเค้าเขียนว่า สำหรับแมคด้วยก็เลยสนใจหนะครับ

เข้าประเด็นเลยนะครับ
- ผมอยากทราบว่า มันมีความจำเป็นมากไหมครับ ถ้าจะอัพเป็น 8GB คืออยากรู้ว่ามันจะมีความต่างมากไหมหนะครับ
- คือที่ผมอยากอัพเป็น 8GB ด้วยความที่ว่าอัพยาวๆไปเลย เผื่อวันหน้ายังทนใช้ต่อได้อยู่จะได้ไม่ต้องมาอัพอีกครั้งแต่อยากรู้ว่ามันจำเป็นขนาดนั้นไหม
- Scope งานที่ผมทำก็ พวก Aperture, After Effect, Premier ,Final cut อะไรแบบนั้นหนะครับ แต่ไม่ได้ใช้บ่อยมาก

เลยอยากทราบความคิดเห็นว่า ถ้าพอมีเงินซื้ออะครับเพื่อนๆพี่ๆ แต่ละคน จะอัพกันมั้ยครับ แล้วอัพเป็นอันไหนระหว่าง

2GB X 2 = 4GB Kingston bus 1333 (bus 1066 แพงกว่าผมเลยว่าจะเอาตัวนี้) ราคา 1400 โดยประมาณคร้บ

กับ 4GB X 2 = 8GB Corsair Bus 1333 (For Mac คนขายเค้าว่าแบบนั้น ) ราคาประมาณ 2400 บาทครับ

minemind's picture
3876
ก่อกวนนนนน

ซื้อมาทั้ง 4gb และ 8gb เลย แล้วเทสใส่ซะ ได้ผลยังไงก็บอกด้วยนะ แจ่ม

216
-*- เอ่อ คือ...

เอ่อคือ ถ้าาลองแล้วตัวไหนไม่ชอบ ต่ายขอช่ายมะ ....

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

สำหรับผมนะ..ถ้าราคาต่างกันนิดหน่อย.มีงบพอเหลือเฟือ..ผมก็เอา8G แหละ ครับ..เอาใว้ เท่ๆ อ่าครับ อิอิ..ในMacผมไช้ Premier..Cinema4D ..เสก็ตอัพ..ผม ก็พยาม เล่นโปรเจคใหญ่ๆ นะครับ..ของผมRam4G.. ที่ไช้ CPU ไม่ก็การ์ดจอ ..มันก็ หมดก่อน Ramทุกทีเลยอ่าครับ ...แบบว่า หนุนภาพหนักๆ.. ก็ กินไป3.5G เยอะ สุดที่ผมเคยทำได้ อ่าครับ..ถ้า เป้นผมนะ ถ้าเครื่อง15" CPU I7 ผมเอา8G แน่นอน ครับ..ถ้าเป็น C2D ผมเอา4G ก็ แรงแล้ว ครับ..เป็น CPU คอร์ไอห่า..ได้8G ผม ว่า ก็เท่ดีครับ อิอิ..อยู่ที่ งานที่ทำ ครับ ..13" ผมว่า4G คุ้ม ค่ากว่าครับ...อืม... (พอช่วยได้มะ??)..ผมตัดรายการTV ไช้Ram2G ก็ไช้ ได้อ่าครับ...อยุ่งานแหละครับ ซื้อมาอาจจะไช้ เกิน4G รึเปล่า เท่านั้นเองครับ?? ยังไง.มีงบเหลือๆ ก็จัด8เลย ครับ.. มีความสุข เรื่มงง??

216
จิงๆแล้ว...

ผมมีไอเดียว่า จะจัด 4GB X 2 ไปใส่ MBP 15" core i5 ของแฟนนะครับ แล้วสอย 2GB x 2 ของเครื่องแฟนมาใส่ของผมเอง ผมว่ามันจะเวิคมากเลย คิดว่างั้นมั้ยครับ?

มี 2 เครื่อง จัดเต็มทั้งคู่

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ก็เหมาะสมดี ครับ...คือ เมื่อก่อนผมก็2G ครับ ก็ไช้ได้นะครับไม่มี ปัญหาไร ..แล้ว กิเลสก็ทำให้ผมดิ้นรนไปเปลี่ยนเป็น4G มา...รู้สึกแท่ห์ ครับ .เพื่อนๆผมไช้วินโดวส์ กัน ผมไช้Macแถม 4Gด้วย.. หน้าบานเลยทีเดียว..แต่ถามว่า.มันเร็วขึ้นมั้ย??..แทบไม่ต่าง เลยอ่าครับ...สรุป..ได้เท่ห์ครับ อิอิ...ถ้าCPU ซัก Xeon 3. การ์ดจอ ซัก Quadro 2000 อะไรแบบนี้..ผมจัด8Gไม่ต้องสืบ แน่นอน ครับ..แต่ เสป็คแบบนี้.. ผมว่า เหมาะสม แล้วล่ะครับ ยกเว้น วินโดวส์ที่เอาใว้ประมวลผล ไวรัสแยอะๆ อ่าครับ..แฮะๆ

loma's picture
14
After Effect, Final Cut

ถ้าใช้โปรแกรมพวก After Effect บ่อยๆ หรือ ทำงานที่ใส่ effect เยอะหน่อย RAM 8 G จะ โอเคมากเวลา render ครับ
สำหรับโปรแกรมตัดทั่วไปส่วนใหญ่จะใช้ CPU ประมวลผลมากกว่า ลองตัดสินใจดูครับ

ikok's picture
10285
ราคาไม่ต่างกัน

ไม่สิ ต่างกันพันนึง แต่ถ้าใส่แล้วไม่มีปัญหา เป็นผม ผมเอา 8 ครับ ยิ้ม

แต่เอาเข้าจริง ถ้าไม่ได้ทำงานซับซ้อนมาก ๆ 4 GB ก็เหลือเฟือครับ เพราะการทำงานส่วนใหญ่ของโปรแกรมพวกนี้จะไปตกอยู่ที่ CPU กับหน่วยความจำของการ์ดจอเป็นหลักครับ

sakman's picture
6
ผมเพิ่งซื้อแมคบุคโปร15นิ้ว

ผมเพิ่งซื้อแมคบุคโปร15นิ้ว มาได้สามอาทิตย์แล้ว เป้นตัวท๊อป ไอเจ็ด ผมยัดเข้าไปแปดกิ๊กครับ เอาไว้เล่นเกมอย่างเดียว มันก็ไม่เห็นจะไวกว่าโซนี่ไวโอ้ต้วท๊อปของลูกชายผมเลย อีวื้อมาแค่หกหมื่นกว่าบาทไวโลดมากเจ้าโซนี่ตัวนี้

nickoe's picture
4320
อ่า

ส่วนตัวผมคิดว่า
ถ้าแรม 4GB แล้วมันเล่นได้
8GB ก็คงไม่ต่างกันเท่าไรครับ

ต้องลองทำงานด้วยๆหลายๆโปรแกรมพร้อมๆกัน
อันนี้ส่งผลแน่นอน

216
ขอบคุณครับ

ขอบคุณทุกความเห็นเลยครับ มีความสุข เดี๋ยววันนี้คงได้ไปซื้อและครับ

Dj_Ekk's picture
96
ซื้อที่ใหนครับ

ซื้อที่ใหนครับ จะได้ไปซื้อมั่งราคาถูกดี

216
...

ร้าน banana IT หรือ big IT ครับ แต่ของผมไปดูที่ central พระราม2 มาคับ

akirosspop's picture
9
ทดสอบแรม

ผมรบกวนลองเทส AHT กับแผ่นที่appleแถมมาให้ทีครับ วันนี้ผมก็ซื้อแรมที่ bigit มาเหมือนกัน

เปิดติดใช้ได้ดีทุกอย่าง แต่ไปเทส AHT หลายรอบไม่ผ่านเลย ถ้าเป็ฯแรมเดิมๆมากับเครื่องผ่านสบายครับ

เลยอยากรู้มันเป็นที่แรมเสียหรือเครื่องผมมีปัญหา

216
พอดี...

พอดี ผมกลับมาเที่ยวที่บ้าน เลยไม่ได้เอาแผ่น Apple มาครับ ยังไงอีก 2-3 วันจะไปลองเทสให้นะครับ ว่าแต่มันอยู่ตรงไหนอะครับ ไม่เคยทำเลย AHT เนียะ แบร่..

แล้วขอโทษเรื่องราคาด้วยครับพอดีผิดพลาดนิดหน่อย เรื่องราคาแรม ตัว corsair 4GB for mac ที่ผมบอกไว้ด้านบนหนะครับ ราคาจริงๆ มันตกตัวละ 1590 บาทครับ ผิดพลาดไปหน่อย มีความสุข

216
ลองแล้วครับ

ผมได้ลอง Test AHT ดูแล้วนะครับ มันขึ้นว่า No trouble found แล้วก็พอเข้าไปดู Hardware info ก็เจอแรมทั้ง 2 ตัว แล้วก็ขึ้นบัสเป็น 1333MHz

แต่ผมเทสแบบเร็วนะครับไม่ได้เลือก Extend... อะไรครับ ไม่ทราบว่าของคุณ akirosspop เลือกแบบไหนครับ เผื่อจะได้ลองทำเพื่อความแน่ใจ

216
ลืม..ครับ

ของผมไปถอยมาแล้ว 2x4GB Kingston DDR3 bus 1333 ราคารวม 2300 บาทไทย

แต่ที่งง ก็คือ เครื่องผมมัน MBP 13" mid2010 แต่โชว์แรมว่า Bus1333 เฉยเลย ไม่ทราบว่าเป็นทุกคน หรือเครื่องผมมัน มัน 1333 จริงๆอะครับ