News: Apple เรียกเปลี่ยน HDD ของ iMac รุ่นที่ขายกลางปี 2554 นี้ครับ [Update 1]

ikok's picture
10285
ใครเพิ่งซื้อ iMac รุ่นใหม่ (ทั้ง 21.5 หรือว่า 27 นิ้ว) ช่วงระหว่าง May-July ( พค.-กค ปี 2554) ทาง Apple บอกว่า HDD 1 TB ของ Seagate อาจจะมีปัญหาครับ และให้นำมาเปลี่ยนได้ฟรี โดยไม่เสียค่าใช้จ่าย (รายละเอียดอ่านได้จาก update ด้านล่างนะครับ)

สามารถตรวจสอบได้จากหน้าเว็บนี้ครับ
http://www.apple.com/support/imac-harddrive/

ด้วยการกรอก serial number เข้าไปในช่องค้นหา แล้วกด Submit ครับ ถ้าเครื่องใครเข้าข่าย HDD ที่มีปัญหานี้ เขาจะบอกเป็นข้อความมาแบบนี้ครับ

The iMac serial number you entered is eligible for this program. Please follow the instructions below to have your hard drive replaced.

ส่วนถ้าไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็สบายใจได้นะครับ

NOTE: ทาง Apple บอกว่าให้ backup ข้อมูลสำคัญก่อนเอาไปเปลี่ยน HDD นะครับ เพราะเขาจะเปลี่ยนอย่างเดียว ไม่มีการกู้ข้อมูลใดใดให้ทั้งสิ้นครับ

อ่านจาก: Apple issues recall for some iMac hard drives:TUAW.com

Update: 27 กค. 2554

ได้สอบถามและได้คำตอบมาแล้วจากทางเครือของ com7 นะครับ (เครืออื่น อาจจะแตกต่างจากนี้ แต่ไม่น่าจะหนีกันมากครับ อย่างไรเสีย โทรสอบถามกับ istudio สาขาที่ซื้อมาหรือ MCC โดยตรงเลยจะดีที่สุดครับ)

ถ้าเครื่องเข้าข่ายมีปัญหา (ตรวจสอบได้จาก link ด้านบน) และซื้อจาก com7 ก็ให้ติดต่อเอาเครื่องเข้าไปรับบริการได้ที่ศูนย์บริการ iCare ของทาง com7 ได้เลย โดยศูนย์ซ่อมจะอยู่ที่ Paradise Park ซึ่งเป็นหนึ่งใน Apple Service Provider ที่ให้บริการซ่อมเครื่อง Mac อย่างถูกต้องอยู่แล้ว เบอร์ติดต่อคือ 081-9091115, 02-7460024-5 ครับ

เพิ่มเติม:

1. ส่วน link นี้เป็นเบอร์ติดต่อ Apple Service Provider ทั้งหมดที่มีในบ้านเราครับ สำหรับผู้ที่อาจจะต้องการข้อมูลเพิ่มเติม น่าจะสอบถามได้โดยตรงกับทางศูนย์ตามเบอร์นี้
  2. สามารถนำเครื่องส่งผ่านหน้าร้าน iStudio ได้ (เท่าที่ได้รับการยืนยัน เป็นในเครื่อของ com7 ส่วนเครืออื่น ลองสอบถามก่อนนำเครื่องเข้าไปฝากนะครับ)
  3. จากข้อ 2 จะต้องทิ้งเครื่องไว้เป็นระยะเวลาประมาณ 1-2 สัปดาห์ครับ
m2captain's picture
26
ของผมมันขึ้น

The iMac serial number you entered is not eligible for this program. No further action on your part is needed at this time.

เกี่ยวกับเขาด้วยไหมเนี่ย แต่ของผม แค่ 500 gb แต่ซื้อนั้นเวลาดังกล่าว T T

ikok's picture
10285
ถ้้าขึ้นแบบนี้

ไม่เกี่ยวครับ

The iMac serial number you entered is not eligible for this program. No further action on your part is needed at this time.

minemind's picture
3876
หล่อมากฮะพี่

หล่อมากฮะพี่

m2captain's picture
26
ขอบคุณคับ

ขอบคุณคับ

Sagittarius's picture
128
ขอบคุณครับ...ข่าวสำคัญเลยนะเน

ขอบคุณครับ...ข่าวสำคัญเลยนะเนี่ย

nickoe's picture
4320
เวรกรรม

โดนเต็มๆ เช็คแล้วอยู่ในข่ายด้วย
ตัวแทนในไทยยังไงล่ะนี่

minemind's picture
3876
สุดยอดเลยลูกพี่

สุดยอดเลยลูกพี่

StepzOnez's picture
30
ขอบคุณ

ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว

StepzOnez's picture
30
...

ไปถามทาง iStudio สาขา SeaconSquare มาแล้วครับ ทางนี่ยังไม่ทราบเรื่อง ยังทำหน้างงๆกันอยู่ครับ

ห้า ๆ

nickoe's picture
4320
ก็็

เป็นปกติของร้านขาย mac ที่ไทยครับ
ต้องรออีกสักพัก

Sagittarius's picture
128
ขอบคุณมากมายครับ...ของผมรอด

ขอบคุณมากมายครับ...ของผมรอด

maisee422r's picture
1
ซื้อlotนี้มาเหมือนกัน

ซื้อlotนี้มาเหมือนกัน ได้รับอีเมล์มาให้ไปเปลี่ยนHDD 1TB

โทรสอบถามmaccenterแล้ว ได้รับการแจ้งว่า สามารถนำเครื่องเข้ามาได้ที่MCCเลยค่ะ ใช้ระยะเวลา1สัปดาห์รวมระยะเวลาสั่งอะไหล่

...

รอเคลียงานเสร็จแล้วจะเอาไปเปลี่ยนแล้วจะกลับมารายงานผลค่ะ