od2504's picture
1077
ใน OS X Lion
function นี้หมายถึงอะไรครับ

AttachmentSize
Screen_Shot_2554-07-25_at_11.19.10.png29.02 KB
minemind's picture
3876
น่าจะแบบนี้ครับ

งานหรือหน้าต่างที่เปิดอยู่ เมื่อ restart หรือ shutdown หน้าต่างและงานเหล่านั้นจะถูกเปิดขึ้นมาเหมือนเดิมครับ

อาจารย์ลองอ่านดู feature ใหม่ที่กระทู้ที่พี่ก๊อกเขียนดูอีกทีครับ มีอธิบายไว้แล้ว

pippo's picture
2469
เรียก Feature นี้ว่า

Resume ครับ

ระวังนะครับถ้าเปิดดูวิดีโอ หรือภาพอะไรสวยงามๆ ไว้ ถ้าไม่ Close ก่อน > ทำการ Quit ออกจากโปรแกรม > Shut Down
ความลับจะถูกเปิดเผยได้ครับ ถ้ากลับมาเปิดเครื่องใหม่อีกครั้ง โดยมีคนอยู่ใกล้ๆ หรืออยู่ในที่ประชุม

ควรปลดตรง Reopen windows when logging back in ออกเสียก่อน กด Shut Down ถ้าไม่ต้องการ Feature นี้ แต่สังเกตได้ว่าเครื่องจะปิดตัวช้าลงครับ

ถ้าปิดแบบถาวรให้ไปที่ System Pref. > General > Restore Windows when quit ให้ติ๊กออกครับ

1077
ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณมากครับ

1077
สงสัยหลังจากทดลองครับ

ผมได้ปลดเครื่องหมายถูกออก ตามที่คุณ pippo กรุณาแนะนำแล้ว แต่ที่หน้าจอ (ตามโพสแรกของผม) ยังคงมีเครื่องหมายถูกปรากฏอยู่
ซึ่งเมื่อผมปลดเครื่องหมายถูกออก แล้ว Shut Down ไป แต่หลังจากเปิดเครื่องและจะ Shut Down อีกครั้ง เครื่องก็ยังคงแสดงเครื่องหมายถูกอยู่เช่นเดิม จึงสงสัยว่า ...
1. จุดที่ผมแสดงในโพสแรก กับที่คุณ pippo แนะ เป็นจุดเดียวกันหรือไม่ (ข้อความหลังกล่องเครื่องหมายไม่หมือนกัน)
2. เครื่องอาจกำหนดให้มีเครื่องหมายถูก เป็น Default ของระบบหรือเปล่า (แต่อย่างไร ก็น่าจะปลดออกได้อย่างถาวร)

pippo's picture
2469
แบบนี้ครับ

ถ้าไปที่ System Preferences.. > General > Restore Windows when quit ให้ติ๊กออกครับ ตรงนี้ปิดแบบถาวรแล้วครับ

ส่วนภาพที่อาจารย์แปะให้ดู เค้าจะ default ติ๊กไว้ตลอดก็ปล่อยไปครับ ไม่มีผลครับ

1077
ผมได้ทำตามที่คุณ pippo

ผมได้ทำตามที่คุณ pippo แนะนำดังภาพแล้วครับ เพียงไม่แน่ใจเมื่อเห็นในส่วนที่ผมโพสมันยังเหมือนเดิม แต่หากได้รับการยืนยันเช่นนี้ ก็สบาบใจไม่ต้องปลดเครื่องหมายบ่อยๆ อีก
แต่กรณีนี้ทำให้ผมมีบทเรียนว่า ไม่น่าจะ shut down ด้วยคีย์ลัด จะได้ไม่เห็นเครื่องหมายดังกล่าว
อย่างนี้จะถือเป็น bug ได้ไหมครับ