ต้องแปลงไฟล์เป็นไฟล์อะไรถึงจะเขียนไปดูในจอทีวีได้ครับ

kittikorn's picture
272
ผมมีไฟล์อยู่หลายแบบ เช่น mp4 avi จะต้องแปลงเป็นไฟล์อะไรถึงจะไปเข่ียนลงแผ่นเพื่อดูบนทีวีได้ครับ

และมีโปรแกรม แปลงไฟล์ ของฟรีที่จะใช้กับเครื่อง macไหมครับ ขอคำแนะนำผมหน่อยครับ

Hikizumi's picture
619
เดอิดาระ

ถ้าแกรมฟรี ไม่ค่อยแน่ใจครับ แต่ส่วนใหญ่..ผมไช้ toast.เปิดแล้วลากไฟด์ลงไปเฉยๆ อ่าครับ..มันก๊จะแปลงให้เลย อ่าครับ..ไม่รู้ว่าท่านอื่น.คิดยังไง แต้ผมว่า ไฟด์ ที่ไรด์ ไปแล้ว ส่วนใหญ่ ไม่ดีเท่า.ไฟด์ ที่ดูในคอมอ่าครับ.แล้วก็ ไฟด์ ที่ต้องดู ด้วยเครื่องเล่น..เอามาดูในคอม ผมว่า มันก็.ไม่ดีเท่าไช้เครื่องเล่น อ่าครับ??..ช่วงหลังๆ.ดู หนังมาสเตอร์บ่อย อ่าครับ..ไม่รู้ ท่านอื่นเปงเหมือนกันมะ..รึว่า ผมคิดไปเอง??

272
คุณ Hikizumi ขอบคุณมากครับ

คุณ Hikizumi
ขอบคุณมากครับ โปรแกรม toast.ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ มันสามารถแปลงได้ทุกไฟล์ไหมครับ
คุณภาพหลังจากแปลงแล้วแย่ลงไปมากเลยหรื่อครับ เดอิดาระ คืออะไรครับ

zzero_orezz's picture
221
zero

ทีวีคุณต่อกับเครื่องเล่นประเภทไหนล่ะ จะได้แปลงได้ถูก

272
ผมต่อกับหลายเครื่องครับ ทั้ง

ผมต่อกับหลายเครื่องครับ ทั้ง sony Lg และ sumsung ครับ

pippo's picture
2469
ถ้าดูเอง

ไม่ได้ write หนังเป็นแผ่นเพื่อให้ผู้อื่น ผมว่าต่อจาก Mac เข้าจอ TV เลยแล้วดูจากไฟล์คุณภาพของภาพดีกว่าเยอะ (TV ก็ควรเป็น Full HD ด้วยนะครับ)

เก็บหนังที่มีเป็นไฟล์ ไม่ต้อง write แผ่นเพราะการ write เป็นแผ่น DVD ใช้เวลามากกกก แถมการ encode เป็น DVD คุณภาพของภาพที่ได้ถ้าดูเทียบกับไฟล์จะแย่มากๆ (ต้องดูเทียบนะครับ ถ้าไม่เทียบก็พอได้อยู่)

ยกเว้นว่าไฟล์หนังที่มีเป็นไฟล์ที่ rip มาจาก BD เวลา write กลับไปด้วย Toast ก็ต้อง write กลับเป็นแผ่น BD ก็จะใกล้เคียงครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นสิ่งที่น่าเบื่อมากสุดในการ write กลับไปเป็นแผ่น คือเวลาที่นานมากกกกกจริงๆ ต้องลองดูจะทราบว่านานแค่ไหน

ป.ล. เวลา write เป็นแผ่น DVD หรือแผ่น Audio เพื่อไปเปิดกับเครื่องเล่นควร write speed ต่ำๆ นะครับลดปัญหาการไม่อ่านแผ่นของเครื่องเล่นลงได้

272
ขอบคุณมากครับ คุณ pippo

ขอบคุณมากครับ คุณ pippo ที่จริงแล้วต้องการไรท์ส่งให้พี่ผมครับ แกใช้คอมไม่เป็น สูงอายุแล้ว เห็นแนะนำว่าผม
เองก็สามารถดูผ่านเครือง แมคได้ ผมจะลองศึกษาดูครับ ยินดีที่แนะนำครับ

ikok's picture
10285
ถ้าคุณมี LCD/LED TV ที่มีช่อง VGA input

และ iPhone/iPad อยู่กับตัว คุณสามารถใช้สาย adpator ต่อจาก iPhone/iPad เป็น vga แล้วต่อเข้าTV ผ่านสายนั้นได้ครับ คุณภาพดีกว่าที่คิดเอาไว้จนคุณอาจจะแปลกใจที่ใช้ iPhone/iPad เป็นตัวต้นทางส่งหนังผ่านจอ LCD TV ขนาดใหญ่ ๆ ได้ไม่ติดขัดนะครับ (ผมเองก็แปลกใจครับ ยิ้มปากกว้าง)

ผมแนะนำ iPad เพราะแบตอยู่ได้นานกว่า ข้อเสียอย่างเดียวของการเล่นไฟล์ด้วยวิธีนี้คือจะชาร์จไปพร้อมกันไม่ได้ครับ ยิ้ม

ปล.

1. จากภาพ สัญญานวิดีโอเปิดเล่นผ่าน app เล่นหนังธรรมดาบน iPhone และสัญญาณเสียงเสียบต่อช่องหูฟังบนเครื่องเข้าช่อง Audio input ของตัว TV ครับ
  2. ตัวสายสัญญาณจาก ที่ผมใช้เป็นตัวนี้ครับ http://store.apple.com/th/product/MC552ZM/B?fnode=MTc0MjU4NjE&mco=MjE2Mz... ใช้ได้กับ iPhone 4, iPod Touch Gen4 และ iPad 1, iPad 2 (แสดงผลเข้าทีวีเป็นบาง App ครับ)
272
ยินดี และขอบคุณมากครับ

ยินดี และขอบคุณมากครับ คุณพี่ Ikok