เสียบ External HDD แล้วหาไม่เจอค่ะ >> ใน Lion

Adariw's picture
269
วันนี้เพิ่งได้ลง Mac OS X Lion ไป
กำลังพยามหัดเล่นให้คุ้นมืออยู่ แต่ก็เจอปัญหาอย่างแรกเลยคือ
มันหา External Hdd ไม่เจอค่ะ T^T
ทำยังไงดีคะ งานอยู่ในนั้นเต็มเลย

ขออีก 2 คำถามนะคะ (พอดีลองเล่นไปเรื่อยๆ ก็เจอปัญหามาเรื่อยๆ หลอน )

1 รบกวนถามหน่อยค่ะว่า ถ้าอยากให้มัน Show Destop ง่ายๆนี่ต้องทำยังไงคะ
อยากได้ง่ายๆ แบบในเสือหิมะน่ะคะ (ปัด 4 นิ้วขึ้น Show Desktop) ใน Lion จะมีมั๊ยคะ ><

2 ฟังวิทยุออนไลน์ในเน็ตไม่ได้ค่ะ เว็บนี้ >> http://listen.becteroradio.com/hitz-128.html
แต่ก่อนตอนที่ใช้เสือหิมะ ก็กดเลือกฟังความถี่ที่ 128 kb
แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Lion กดฟังแล้ว ไม่มีเสียงอะไรออกมาเลย ทำยังไงไงคะ T^T

minemind's picture
3876
ตอบฮะ

ต้องดูว่า ext hdd format อะไร

show desktop เค้าเปลี่ยนวิธีการปัดนิ้วครับ
ให้ลองดูที่
System Preference > Trackpad > tab More Gestures เอา cursor ไปวางที่ เมนูล่างสุดเลย

ส่วน link radio online ผมเดาว่า เค้าเล่นผ่าน wmv ซึ่งตัว flip4mac ยังไม่ออกตัวที่ support lion มาครับ คงต้องรอก่อน (ได้ยินว่าจะออกมาพร้อมกับ combo update 10.7.2)

269
ตอบคุณ..minemind

• เหมือนมันจะเป็น Format ที่เข้ากันได้กับ Windows น่ะค่ะ กับฝั่ง Mac ยังไม่ได้
    แต่ว่าก่อนที่จะลง Lion ...ตอนที่ใช้ Snow leopard อยู่ ก็เคยเจอปัญหาก็อปไฟล์ออกจาก Mac ไม่ได้เหมือนกัน
    ตอนนั้นก็ลง NTFS for MAC OS ไป...ก็ใช้งานได้ปกติค่ะ
    แต่พอลง Lion แล้ว หา HDD ไม่เจอเลย ไม่รู้ว่าต้องลง NTFS อีกมั๊ย หรืออัพเดทออะไรอีกรึเปล่า
    เมื่อวานก้เลยไปที่ iStudio มา พนักงานเค้าก็แนะนำว่า ให้หา NTFS-3G มาลง

ตอนนี้ก็เอา NTFS-3G มาลงแล้ว (แต่ยังมี NTFS for MAC ตัวเก่าอยู่ด้วยนะคะ ยังไม่กล้าลบ)
    แต่ก็ยังหา HDD ไม่เจอ... งงมากตอนนี้ ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว T^T
    งานอยู่ในนั้นเพียบเลย ...ทำไงดีคะ หลอน หลอน หลอน

• show desktop ขอบคุณค่ะ มีความสุข
    ตอนนี้ใช้งาน Jitouch + Magic Mouse + Track Pad ... ไล่ไปตั้งแต่ 1 นิ้วถึง 5 นิ้วเลย...งงกันใหญ่ แห่ะ ๆ 1
    กำลังฝึกให้ชินค่ะ
  • ส่วนตัว wmv ..ก็คงรอให้อัพเดทสินะคะ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่า คุณต่าย มีความสุข

ichi's picture
60
หลังจากที่ใช้มาระยะหนึ่ง

หลังจากที่ใช้มาระยะหนึ่ง พบว่า SaFari จะมีปัญหากับหลายเว็บเหมือนกัน ทั้งการแสดงผลกับการเล่นมีเดียต่าง ๆ แต่ Virgin Hitz ผมใช้ Chrome ฟังได้นะครับ มีอีกวิธีหนึ่งคือ เปิดผ่าน VLC ครับ ใช้ URL นี้

http://202.44.54.180:8128/;stream.nsv (128K) หรือ

http://202.44.54.180:8064/;stream.nsv (64K)

เปิดผ่านเมนู File -> Open Network ก็ฟังได้เหมือนกันครับ

269
ขอบคุุณ คุณ ichi มากๆค่ะ ^^

เปลี่ยนมาเปิดใน Chrome แทน..ตอนนี้เปิดฟังได้ปกติแล้วค่ะ
ขอบคุณมากๆ นะคะ มีความสุข

surasuk10@hotmail.com's picture
54
ดูดีๆๆ ครับ

ใน Finder คุณไปกด Hide Devices ใว้หรือเปล่า ตามรูป (ปล โทษทีครับใน Photoshop ผมไม่มี fon thai)

269
ตอบคุณ surasuk10

ไม่มีจริงๆค่ะ T^T

น่าจะเป็นปัญหาที่ Format ของ HDD มั้งคะ
ตอนนี้ก็ยังหาวิธีแก้ไม่เจอเลยค่ะ ไม่รู้ว่าเพื่อนๆ ที่ใช้ Lion จะเป็นเหมือนกันมั๊ยคะ?

...

ไม่เจอจริงๆ น้า ><

Photobucket

pippo's picture
2469
EXT. HDD

ที่เป็น Format NTFS สำหรับใช้งานกับ Lion ณ ตอนนี้มีโปรแกรม 2 ตัวที่ Support ได้ดีไม่มีปัญหา

คือ Tuxera NTFS for Mac 2011.4.1 (36.09 USD) กับ Paragon NTFS for Mac v.9.0 (19.95 USD)

ส่วนตัวใช้ Tuxera NTFS เพราะเคยมีประสบการณ์ไม่น่าประทับใจกับ Paragon NTFS มาก่อนครับ

269
ขอบคุณค่ะ ^^

..ตอนนี้ลงโปรแกรม Tuxera NTFS for Mac 2011.4.1 ไปแล้วค่ะ
แต่ MAC ก็ยังหา HDD ไม่เจอ T^T
...ต้องทำยังไงต่อรึเปล่าคะ?

ปริ๊นสกรีนหน้าจอมาให้ดูค่ะ รบกวนด้วยนะคะ ><

Photobucket

Photobucket

Photobucket

Photobucket

surasuk10@hotmail.com's picture
54
ถ้าเป็นผมตอนนี้นะ

เอางานใว้ก่อนครับ หาไครในเว็บนี้ทีใจดี(หรือเพือนคุณ) ทียังไม่อับ Lion แล้วก๊อบงานไว้ก่อน แล้วลอง formet ใหม่ใน disk utility ตามนี้ครับ http://macmuemai.com/content/323

ผมใช้ Formet Mac OS Extended (journalid) ไว้ตามนี้ตั้งแต่แรกไม่มีปัญหาทีใช้กับ Lion ครับ ปล คิดว่าหน้าจะเป็นอีกทางเลือกนะครับ สว้สดี

269
ขอบคุณค่ะ ^^

..แต่ว่าอ่านแล้วยังงงๆ อยู่ ^^"
เอาไว้จะตามไปศึกษาดูเพิ่มเติมค่ะ แห่ะ ๆ 1

minemind's picture
3876
อาจจะ

ลองลบ Tuxera ออก แล้วลง MacFUSE + Paragon 9.0 แทนครับ

269
หมายความว่า..

..ต้องลงแค่โปรแกรมใด โปรแกรมหนึ่งเท่านั้นหรอคะ?
ถ้าอย่างนั้นที่เป็นแบบนี้ก็เพราะมีหลายโปรแกรมใช่มั๊ยคะ

chata700's picture
3
ลงParagon Ntfs

ลงParagon Ntfs แล้วก็ไปตามนี้ครับ ลบไฟล์นี้ออกครับ /System/Library/filesystems/ufsd.fs
ย้ายไฟล้ไปเก็บที่อื่นก่อนนะครับ แล้วรีสตาร์ดูนะครับว่าได้เปล่า

269
แก้ไขได้แล้วค่ะ ^^

วันนี้ได้แวะไปที่ iStudio มาก็เลยเอาให้ช่างดู ..ช่างก็งงๆ ไม่เคยเจอปัญหานี้ ^^"
ถึงขั้นต้อง Search วิธีในเน็ตกันสดๆเลย แต่ก็ได้ผลค่ะ ตอนนี้สามารถอ่าน HDD ได้ตามปกติมาก

ขอบคุณทุกๆ คำแนะนำนะคะ ขอบคุณมากจริงๆ ค่ะ
มีความสุข มีความสุข มีความสุข

i-tan's picture
8
เอ่อ

เอ่อ ตกลงว่าช่างใช้วิธีไหนหายครับ
ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ไลอ้อน
คาดว่าจะเจอปัญหานี้แน่นอน
จะได้ดูแนวไว้ก่อน
ขอบคุณครับ

CANLOF's picture
232
....

พอจะบอกวิธีทำได้ไหมครับ เผื่อคนอื่นเป็นปัญหานี้จะได้รู้วิธีแก้

ยิ้มปากกว้าง

pippo's picture
2469
ประเด็นนี้

ผมว่าทั้งหมดอยู่ที่การลง NTFS ลงไปหลายตัว ทำให้เกิด Conflic ทางแก้น่าจะเป็นการลบ NTFS ออกให้หมดก่อน แล้วลง Version ที่ Support Lion ลงไปเพียงตัวเดียวใหม่ครับ