เปลี่ยน pass wifi ที่ทำงานแล้ว macbook ต่อ wifi ไม่ได้ ไม่ขึ้นให้ใส่รหัสใหม่ครับ -*-

kukusaguro's picture
20
คือก่อนหน้านี้เล่น wifi กับที่ทำงานได้ปกติครับ แต่วันนี้ผมเปลี่ยน password wifi ที่ทำงานใหม่เพราะรู้สึกว่ามันช้าๆ พอเปิด macbook white ของผมจะเล่นเน็ตโดย connect กับ wifi ที่ทำงานทีนี้มันขั้นว่า time out และไม่ขึ้นให้ใส่รหัสใหม่ด้วยครับ มันมีให้กด forget this network เหมือนในไอโฟนรึเปล่าครับ เพราะปัญหานี้น่าจะเกิดจากผมเปลี่ยนพาส wifi ใหม่ แต่ mac มันจำค่าเดิมและไม่มีให้เปลี่ยนใหม่ด้วยอ่ะครับ -*-

minemind's picture
3876
System Preference > Network >

System Preference > Network > Airport > กด Advance ด้านขวาล่างครับ > ที่ tab แรกจะมี รายชื่อ network ที่เราเคย connect มา จะ double click เพื่อ edit หรือจะลบออกก็ได้ครับ

20
เพิ่งลง lion ไปอ่ะครับ

เพิ่งลง lion ไปอ่ะครับ ถึงขั้นตอน network แล้วมันไม่มี airport ให้เลือกครับผมเลยเลือก wifi ฝั่งซ้ายแล้วเลือกแถบ advance

ด้านขวาล่างแล้วมันจะเข้าหน้าต่างที่มีให้เลือก wifi tcp/ip dns wins 802.1x proxies hardware

ผมเลือก wifi อันแรกแล้วจะมีหน้าต่างตรงกลางเป็นชื่อ wifi ที่เราเคย connect มาผมเลยลบอันที่มีปัญหาทิ้งแล้วกด ok

พอออกมาหน้าแรก ลองต่อกับ wifi อันที่ลบไปใหม่มันก็ไม่ขึ้นให้ใส่ pass ใหม่เลยครับแต่มันต่อให้เลยแล้วก็ขึ้น a connection timeout occurred เหมือนเดิมเลยครับ -*-

minemind's picture
3876
ลองกด software update ดูครับ

ลองกด software update ดูครับ

20
ปัญหาคือมันมีเนตแค่ที่ทำงานนั

ปัญหาคือมันมีเนตแค่ที่ทำงานนั้นสิครับ -*- (ก่อนหน้านี้เคยกดอะไรมั่วๆไปไม่รู้ครั้งนึงแล้วมีขึ้นให้ใส่รหัสเฉยเลย แต่จำไม่ได้แล้วน่ะสิครับ)

dj_kapong's picture
30
เข้าไปที่ Network

เข้าไปที่ Network Preferences...
แล้วก็กดนี่

30
(No subject)

20
ได้แล้วครับผม ขอบคุณ

ได้แล้วครับผม ขอบคุณ DJ-KAPONG มากๆเลยค๊าบบบ >_<

ปล.ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยชี้แนะด้วยครับผม ^_^

30
คร๊าบ

คร๊าบ มีความสุข