ใครเคยสั่งซื้อ photo book จาก iPhoto / Aperture บ้างไหมครับผม

kwangmod's picture
19

สอบถามนิดนึงครับผม

มีใครเคยสั่ง photo book จาก Aperture / iPhoto บ้างไหมครับผม ไม่แน่ใจว่าประเทศไทยสามารถสั่ง printed product จาก Apple ได้หรือเปล่า พอดีทำ photo book album เสร็จหนึ่งเล่มเลยอยากจะสั่งน่ะครับ

ขอบคุณครับ

od2504's picture
1077
เห็นตามร้าน Studo ภาพ มีการทำ

เห็นตามร้าน Studo ภาพ มีการทำ Album ภาพลักษณะนี้มากแล้วนะครับ น่าจะลองสอบถามดู บางทีอาจไม่ต้อง online order ก็ได้ครับ

19
แต่ว่าราคา Photobook เมืองไทย

แต่ว่าราคา Photobook เมืองไทย นี่บ้าไปแล้วครับผม แพงมาก

nickoe's picture
4320
ของไทยถูกแล้วครับ

ผมคิดว่าส่งไปทำที่ apple เองนี่มันจะไม่ได้มีแค่ค่าทำตัวเล่มนะครับ
มันจะเจอค่าส่งกลับมาหาเราที่ยังไม่แน่ใจว่าเท่าไรอีก
แถมถ้าสินค้าราคาเกิน 1,000 บาท มีสิทธิโดนภาษีอีกนะครับ
(บอกให้แปะเป็น Gift มา ยังเคยมีคนโดนเลย)
แล้ววิธีการคิดภาษีนำเข้าเนี่ย มันมีวิธีคิดหลายแบบ
เพื่อนผมเคยสอนไว้ตีไว้ก่อนเลยเกือบๆ 20% ครับ

คิดแล้วแพงกว่า photobook ในเมืองไทยเห็นๆครับ

ป.ล.เรื่องภาษีผมไม่แน่ใจว่าจะโดนไม่โดน มันแล้วแต่จริงๆครับ
บางคนก็โดน บางคนของแบบเดียวกันก็ไม่โดน แต่ค่าส่งโดนแน่ๆครับ
เค้าไม่ออกค่าส่งให้เราแน่นอน ซึ่งเอาแค่ค่าส่งก็ไม่คุ้มแล้วล่ะ

19
สรุปแล้วครับผม

Photo book ที่จะสั่งผ่าน Apertune + iPhoto ประเทศไทยสั่งไม่ได้ครับ ผมเลยไปสมัคร account ของ singapore เรียบร้อย พอดีมีเพื่อนอยู่สิงค์โปร์เดี๋ยวหิ้วมาให้ครับผม คิดอยู่เหมือนกันครับส่งมาโดนภาษีแน่นอน

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ