ขอคำแนะนำในการซื้อ iPhone 4S ของ True หน่อยค่ะ >w<

Adariw's picture
269
ได้ข่าวมาว่าตอนนี้ iPhone 4s
( http://www.blognone.com/news/28108/สิ้นสุดการรอคอย-iphone-4s-เริ่มขายในไทย-16-ธันวาคมนี้ )

อยากจะรู้ว่า ถ้าจะซื้อ iPhone 4s ของ Truemove จะต้องทำยังไงบ้างคะ?
- ซื้อเงินสดค่ะ พร้อมโปรโมชั่นไปด้วยเลย เลือก S size ค่ะ
- มีงบไม่เกิน 30,000 บาท อาจจะเลือกที่ 16 GB หรือ 32 GB ค่ะ
- ต้องเช็คอะไรยังไงด้วยรึเปล่า
ไม่เคยซื้อมือถือแพงๆ ขนาดนี้มาก่อน ก็เลยกังวลมากๆ น่ะค่ะ
รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำด้วยนะคะ >w<"

minemind's picture
3876
ความจุแล้วแต่ "ความอยาก"

ความจุแล้วแต่ "ความอยาก" เลยครับ

ผมว่าจริงๆ 16gb ก็เพียงพอแล้ว ถึงแม้จะลง app เต็มพื้นที่ความจุ บนความเป็นจริงเราก็เล่นไม่หมดหรอกครับ เกมที่เล่นจบแล้วส่วนใหญ่ก็จะลบออก ไม่เว้นแม้แต่ไฟล์หนังต่างๆที่ download มาลง หรือเพลง ก็จะมีการสับเปลี่ยนหมุนเวียนตลอดเวลาแน่นอน

อย่าลืมเผื่อเงินไว้ซื้อ accessory เพิ่มได้นะคะ
ฟิล์มกันรอย หรือ เคส

269
ขอบคุณค่ะ :)

อยากรู้ว่า ถ้าความจุยิ่งเยอะ ใส่ Apps เยอะๆ ไปด้วย
จะมีผลให้เครื่องอืดมั๊ยคะ?

เรื่องเคสนี่..กะ Accessory ถ้าเราไม่ได้ซื้อจาก iStudio
คุณภาพจะต่างกันมากมั๊ยคะ?

3876
อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ

อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ คงต้องเลือกซื้อเลือกดูเอาอีกที

ส่วน app เยอะๆ มีผลทำให้เครื่องอืดมั้ย ไม่แน่ใจนะครับ แต่คิดว่ามีส่วนบ้างเหมือนกัน ทางที่ดีก็ควรจะเหลือพื้นที่ไว้บ้างเล็กน้อย เพื่อไว้ update app เพราะว่า application ทุกตัวที่ update เค้าจะ download ใหม่ทุกครั้ง ควรจะมีพื้นที่ที่ไว้เป็นที่พักไฟล์ เพื่อใช้ในการ download และ install บ้างครับ เพราะถ้าอัดจนเเน่น มันจะ install ไม่ได้

269
^^

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะคุณต่าย มีความสุข

ikok's picture
10285
ตอบครับ

มีผลนิดหน่อยครับ แต่ที่เห็นผลจริง ๆ คือการเปิดโปรแกรมแล้วไม่ได้ปิด 100% ทำให้คงเหลือโปรแกรมบางส่วนค้างอยู่ในหน่วยความจำของเครื่องครับ ส่งผลให้การทำงานโดยรวมแย่ลงครับ

3876
การเลือกซื้อ ในเมื่อถือเงินอย

การเลือกซื้อ

ในเมื่อถือเงินอยู่กับตัว

ควรที่จะตรวจเช็ครายละเอียดให้ครบถ้วนก่อนด้วยนะครับ

• ตรวจสอบตำหนิ รอบๆเครื่อง
  • check dead pixel
  • สังเกตว่า น่าจอเป็นรอยคราบ หรือมีฝุ่นรึเปล่า แต่กล้องอาจจะดูยากนิดนึง
  • อยากทดสอบอะไรก็ลองทดสอบดูเลยครับ ระบบเสียง / touch screen / wifi / bluetooth / ปุ่ม home (กดยากไปมั้ย) / lock / ปุ่ม volume
  • พบตำหนิ ไม่พอใจ ให้ขอดูเครื่องอื่นเลยครับ

iPhone หนึ่งเครื่อง ราคาเท่ากับ Computer ดีๆ 1 เครื่อง ควรที่จะเรื่องมากกับมันสักนิดครับ เสียเวลาตรวจสอบจนกว่าจะพอใจ แล้วตัดสินใจซื้อ เสียเวลาสักนิด ดีกว่า อดทนอยู่กับเครื่องที่เราอาจจะไม่ได้ต้องการ หลายๆกรณีมันก็เคลมได้ แต่ก็ต้องเสียเวลารอเช่นกัน แล้วก็จะกลับไปสู่กระบวนการ check เครื่องเหมือนเดิม

พนักงานมีหน้าที่ให้บริการครับ เราเป็นลูกค้า แต่เพียงตรวจดูให้เป็นเท่านั้น ทั้งเขาทั้งเราก็จะ happy ไปด้วยกัน

รอฟังความเห็นท่านอื่นด้วยจ้า

269
*0* ขอบคุณค่าา

ตอนไปซื้อนี่ เราสามารถตรวจสอบและเลือกเครื่องได้เลยใช่มั๊ยคะ
กังวลเรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ><

od2504's picture
1077
หากยังไม่เคยใช้ iPhone มาก่อน

อยากแนะนำให้ศึกษาเงื่อนไข เกี่ยวกับการใช้เครื่องยี่ห้อนี้ก่อนนะครับ เช่นการใช้ร่วมกับ iTunes การ Syne ข้อมูล เป็นต้น
และควรพิจารณาเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ ในฟังก์ชั่นเดียวกัน เพื่อป้องกันการเสียใจในภายภาคหน้าครับ
คำแนะนำสุดท้ายคือ ก่อนจ่ายตังค์ ขอให้นึกถึงคาถาบทนี้ครับ ... "ไม่เคยซื้อมือถือแพงๆ ขนาดนี้มาก่อน" เงินเงินเงิน

269
ขอบคุณค่่ะ :)

ตอนนี้ใช้ iPod Touch อยู่ค่ะ ก็เลยพอชินกับการ Sync ข้อมูลกับ PC อยู่ค่ะ ยิ้ม
ติดใจจาก iPod ก็เลยอยากมาเปลี่ยนเป็น iPhone บ้าง มีความสุข

fon.sa's picture
91
ใช้แมคอยู่แล้ว ง่ายมากเลย

ส่วนตัว ใช้iphone มาครบทุกรุ่นที่ออกมาแล้ว ไม่คิดจะเปลื่ยน ไปใช้อย่างอื่นเลย ล่าสุดลองซื้อ ซัมซุง กาแลตซี่s2 มาเล่นดู ตอนนี้ก้อตั้งไว้รับสายอย่างเดียวเลยอ่ะ นึกในใจ ตรูไม่น่าเลยยย

จากประสบการณ์ เตรียม ไมโครซิมไปเลย ใส่ซิมแล้วลองเล่น โทรเข้าโทรออก เช็คจนกว่าจะพอใจ ค่อยจ่ายตังค์
เพราะที่บอกว่า ถ้ามีปัญหาเปลื่ยนเครื่องใหม่ภายใน7วัน มันไม่ใช่แค่7วัน ยังไงก้อต้องรอ เช็คเครื่อง
แต่ถ้าลองเล่นอยู่ในร้านแล้วเครื่องมีปัญหา เค้าจะแกะเครื่องไหม่ให้ ถ้าออกจากร้านไปแล้วพบปัญหา ก้อรอๆๆๆ ประมาณ 3 อาทิตย์ หรือ1เดือน และกรณี เปลื่ยนเครื่องใหม่ เค้าจะให้แต่ตัวเครื่องมา ไม่มีกล่องแบบตอนที่เราซื้อครั้งแรกค่ะ

269
ขอบคุณค่ะ ^^

แอบกังวลตอนเช็คเครื่องนี่แหละค่ะ ไม่อยากมีปัญหาตอนใช้งาน ><"
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆ ค่ะ
มีความสุข

fon.sa's picture
91
ความจุ 16 gb

ก้อน่าจะพอแล้วนะคะ เป็นความจุยอดนิยมด้วยค่ะ

269
ขอบคุณค่ะ ^^

ช่วยให้ตัดสินใจได้เยอะขึ้นเลย อิอิ

asakura_jirasak's picture
73
แต่ถ้าคิดจะถ่ายวิดิโอ 16 Gb

แต่ถ้าคิดจะถ่ายวิดิโอ 16 Gb อัตคัตมากครับ

asakura_jirasak's picture
73
อย่าลืมว่าตัวนี้อัดวิดิโอที่

อย่าลืมว่าตัวนี้อัดวิดิโอที่ 1080p หุหุ กินเนื้อที่มาก

269
ขอบสำหรับคำแนะนำค่ะ ^^

ขอบคุณค่ะ คุณ asakura_jirasak

ลืมบอกไปว่า iPhone 4s ตัวนี้จะไปเลือกซื้อเป็นเพื่อนหลานสาวค่ะ แหะๆ
เค้าคงเอาไปเล่นเน็ต เล่นเกมส์ ฟังเพลง ถ่ายรูป นิดๆหน่อยๆ ค่ะ ยิ้ม
ของตัวเองยังไม่มีปัญญาซื้อ TvT ..เก็บตังค์ไปก่อน กว่าจะได้ก็คงเป็นรุ่น 5 6 7 ...55555+
ถ้าได้ซื้อเป็นของตัวเอง คงเอาตัว 64 GB เลยอ่ะ..เพราะชอบถ่ายรูป ถ่ายวีดีโอเป็นชีวิตจิตใจ อิอิ

3876
คุณหลานรวยจังเลยค่ะขอสมัครเป

คุณหลานรวยจังเลยค่ะ

ขอสมัครเป็นหลานเขยเลยแบบนี้
แจ่ม

269
บัตรคิวหมดแล้วค่ะ

ต้องไปรอปีนู้นนนนนนนน~~~~ นะคะ อิอิ

ล้อเล่นนนน~