เผลอไปกด replace ทับโฟลเดอร์อย่างไม่ได้ตั้งใจ ซวยมากๆจะกู้คืนได้ไหม T_T

wx4702's picture
2
เผลอไปกด replace ทับโฟลเดอร์สำคัญที่ต้องใช้อย่างไม่ได้ตั้งใจ

ซวยมากๆค่ะ จะกู้มันกลับคืนได้ไหม?

ปล . ยังเป็นมือใหม่เพิ่งลองใช้แมคค่ะ

nickoe's picture
4320
replace เลยเหรอ

ถ้า replace ด้วยชื่อเดิม
แล้วไม่ได้ทำ time machime ไว้ก่อน
หมดสิทธิ์ครับ

wx4702's picture
2
@nickoe ขอบคุณนะคะ แต่สงสัย

@nickoe ขอบคุณนะคะ

แต่สงสัย time machime นี้คืออะไรคะ ?

เรามีโฟลเดอร์ชื่อ "now" ทีนี้ไม่ทันมอง ชื่อซ้ำกันค่ะ พลาด replace ไป

CooLMiLK SCAN's picture
152
time machine

time machine ก็คือการสำรองข้อมูลในเครื่องไว้ใน external hard drive ครับ จะมีประโยชน์มากในกรณีที่เกิดความผิดพลาดขึ้น อย่างเช่นในกรณี คุณ wx4702 นี่แหละครับ แต่การจะมี time machine จะต้องสั่งให้เริ่มต้นทำ time machine ขึ้นก่อนในครั้งแรก ซึ่งจะมีรายละเอียดอยู่ในกระทู้ต่าง ๆ นะครับ ยังไงลองเข้าไปหาข้อมูลศึกษา และทำไว้จะดีมากเลยครับ

นี่คับ รายละเอียดการตั้งค่า time machine
http://macmuemai.com/content/60

ในกรณีที่คุณ wx4702 ได้คลิกยืนยัน replace ไปแล้ว และไม่ได้ทำ time machine เอาไว้ ผมคงต้องแสดงความเสียใจด้วยครับ เพราะไม่สามารถเรียกคืนมาได้อีก เพราะเราได้ยืนยันให้เขียนข้อมูลทับลงไปแล้ว

troby77's picture
7
สงสัยครับช่วยไขปัญหาด้วยครับ

รบกวนขอสอบถามเพิ่มเติมครับ ผมกำลังประสบปัญหาเลยครับ
ผมสงสัยว่าในกรณีที่ผมมีโฟร์เดอร์ชื่อเดียวกันและ file ข้างในมีชื่อเดียวกันทั้งหมดและเป็น file .jpg แต่อีกโฟร์เดอร์นึงผมแยกไปทำงานโดยมีเพิ่ม file psd เข้ามาและ save เป็นชื่อเดิมโดยทำยังไม่เสร็จทั้งหมด ผมก็เลยคิดจะเอา folder ที่มีแต่ file .jpg ที่เป็นต้นฉบับในตอนแรกมา paste ทับลงไปเพราะคิดว่า .psd ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกันเพราะเป็นคนละ type กันแต่ผลปรากฏว่า พอผม copy และ paste ลงไป file .psd ผมหายหมดเลย กลายเป็นมี เฉพาะ file .jpg เหมือนต้นฉบับเลยครับ
(อันนี้ผมลองแบบทั้งลากมา หรือ แบบ copy ทั้งโฟร์เดอร์เลยครับ)
อันนี้ปกติของเครื่องแมคหรือเปล่าครับ หรือว่า ไม่ปกติครับ

หมายเหตุ ไม่แน่ใจหรือเปล่าว่าเข้าใจสิ่งที่ผมอธิบายหรือเปล่าครับ สงสัยยังไงรบกวนถามอีกทีครับ ตอนนี้ผมงงและสงสัยมากเลยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ikok's picture
10285
ผมเดาว่าหายครับ

เพราะการ copy / paste มันไม่ใช่การ sync folder ครับ มันเป็นการ replace ซึ่งถ้าคุณต้องการ sync folder กับ folder จริง ๆ คงต้องอาศัยโปรแกรมเสริมช่วย หรือสั่งผ่าน command line ใน terminal ครับ

คราวหน้า ให้เปลี่ยนชื่อ folder หรือหลีกเลี่ยงการ copy folder ใหม่ชื่อเดียวกันมาทับลงไปครัรบ

แยก copy/paste เป็นไฟล์ ๆ ดีกว่า เสียเวลานิด แต่ปลอดภัยครับ

ผมคิดว่าบน windows ก็ทำงานเกี่ยวกับ folder ในลักษณะที่ไม่ต่างกันครับ

7
ขอบคุณครับคุณ ikok

ขออธิบายเพิ่มเติมนะครับ
ทั้งสอง Folder ชื่อเดียวกัน File .jpg ชื่อเหมือนกัน (ผมลองทดสอบหลายทีบางครั้งจำนวน file ไม่เท่ากันด้วย)
แต่ Folder ที่ถูก Paste ทับลงไปถึง file .jpg มีจำนวนเยอะกว่าก็จริงแต่ file ก็จะหายไปมีจำนวนเท่ากับ Folder ที่ถูก copy มา paste ทับลงไปด้วยครับ (งงไหม?ครับ) ^__^

ขออภัยครับมือใหม่จริงๆ

ikok's picture
10285
งงครับ

-o- a

pippo's picture
2469
กรณีนี้

การทับด้วยโฟลเดอร์ที่ชื่อเดียวกัน ยังไงตัวที่ถูกแทนที่ก็หายหมดครับ

ทางที่ดีคือเปิดเข้าไปในโฟลเดอร์ที่จะเอามาทับ แล้ว select all ไฟล์ในนั้น แล้วลากมาใส่ในอีกโฟลเดอร์ที่ต้องการทับ แบบนี้จะทับเฉพาะไฟล์ที่มีชื่อเดียวกันเท่านั้นครับ ส่วนไฟล์ที่ไม่มี หรือชื่อไม่ซ้ำจะยังอยู่ครับ

7
ขยายความอีกหน่อยครับ

( การทับด้วยโฟลเดอร์ที่ชื่อเดียวกัน ยังไงตัวที่ถูกแทนที่ก็หายหมดครับ )*
ทั้งๆที่โฟร์เดอร์ตัวที่ถูกแทนที่ จะมี file ที่มี นามสกุล คนละ นามสกุลด้วยเหรอครับ o.o
เพราะคือของผมมันก็ถูกแทนที่และทั้งหมดก็จะเหมือนกับ folder ที่ copy มาทับมันเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

pippo's picture
2469
แบบนี้ครับ

สมมุติ โฟลเดอร์ A มีไฟล์อยู่ 25 ไฟล์ / โฟลเดอร์ B มีไฟล์อยู่ 20 ไฟล์ ทั้ง A และ B ตั้งชื่อเดียวกัน และใน 20 ไฟล์ของ B มีชื่อไฟล์เหมือนกับ A ทั้งหมด ทำให้เหลือ 5 ไฟล์ ที่มีอยู่ใน A ซึ่งใน B ไม่มี

เหตุการณ์ที่ 1 ลากเอาโฟลเดอร์ B มาทับ A ซึ่งมีชื่อเหมือนกัน คุณจะเหลือโฟลเดอร์ B ที่มี 20 ไฟล์ในนั้น และโฟลเดอร์ A จะหายไปทั้งหมด
เหตุการณ์ที่ 2 เปิดเข้าไปในโฟลเดอร์ B แล้ว Select All เลือกไฟล์ทั้ง 20 ไฟล์ลากไปใส่ในโฟลเดอร์ A คุณจะได้ไฟล์ 20 ไฟล์จาก B + อีก 5 ไฟล์ของ A เดิมที่ไม่มีใน B

สรุปก็คือ เข้าไปนำไฟล์จากในโฟลเดอร์ที่ Update กว่ามาทับครับ ไม่ใช่ทับด้วยโฟลเดอร์ เพราะระบบเค้าไม่ฉลาดพอที่จะเข้าไปเทียบจำนวนไฟล์ และความแตกต่างของไฟล์ในโฟลเดอร์ ซึ่งถ้าต้องการในระดับนั้นคุณต้องใช้โปรแกรมช่วย อย่างเช่น Synchronize Pro X ...etc

7
ขอบคุณมากๆครับ

ผมเข้าใจมากเลยครับ คุณ pippo แถมวันนี้ผมแวะเข้าไป istudio ไปลองทำเครื่องอื่นดูก็เป็นผมเลยเข้าใจและว่าเป็นสิ่งที่ปกติ ^__^
*อันนี้ขอนิดนึงนะครับ แต่ window ทำได้ใช่ไหมครับ ผมลองพิสูจน์มาแล้ว อิอิ....

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นนะครับ หากมีปัญหาอะไรอีกจะกลับมาอีกนะครับ ; )

minemind's picture
3876
windows คิดว่าได้ครับ

windows คิดว่าได้ครับ