วิธีแก้สระลอย

ikaeoriginal's picture
10
หนูทำงานใน Photoshop แล้วสระลอยค่ะ มีวิธีแก้มั๊ยค่ะ ?

pippo's picture
2469
เปลี่ยนฟ้อนท์ (Font)

ภาษาไทยตัวที่ใช้อยู่ครับ ถ้าใช้พวกฟ้อนท์ชุดใหม่ๆ หน่อยจะไม่มีปัญหาครับ
เช่นพวกที่มักจะพ่วงด้วย x เช่น UPCx, DBx, EACx ฯลฯ
หรือฟ้อนท์แห่งชาติ (ฟรี) 13 ฟ้อนท์ ที่ชึ้นด้วย TH เช่น TH Sarabun PSK, TH Kodchasal, TH Charmonman ฯลฯ
ปัญหาจะหมดไปครับ

ป.ล.
- สระ ไม่ใช่ สละ เช่่น สระอะ สระอา
- และอันที่จริง สระ ไม่ได้ลอยครับ แต่ที่ลอยคือ วรรณยุกต์ เอก โท ตรี จัตวา พวกนี้มากกว่าครับ

ikaeoriginal's picture
10
จำเป็นต้องใช้ font PSL

คือบริษัท เค้าจำกัด Font มาให้ใช้ค่ะ แล้วส่วนใหญ่หนูต้องใช้ Font ตระกูล PSL ค่ะ
อยากรู้ว่าใน mac มีโปรแกรมแก้ วรรณยุกต์ลอย มั๊ยค่ะ? เห็นทางใน window เขามีค่ะ

pippo's picture
2469
PSLx

ก็มีครับ สามารถติดต่อซื้อได้ ที่บอกให้ซื้อเพราะ PSL เค้าเข้มมากเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ Font ของเค้า หลายๆ รายโดนฟ้องร้องหัวโตกันไปเยอะแล้วนะครับ ระวังด้วยครับ

โดยเฉพาะถ้าเอา Font เค้าไปใช้กับงานที่ออกสู่สาธารณะ โดยเค้าตรวจสอบได้ว่าท่านนำไปใช้โดยไม่ได้ซื้อเค้า

ส่วนโปรแกรมแก้วรรณยุกต์ลอยบน Mac เคยมีเป็นพวก Dongle ในยุค OSX รุ่นแรก แต่ปัจจุบัน Font รุ่นใหม่ๆ ได้ถูกแก้ไขให้ดีแล้วก็เลยค่อยๆ หายไปครับ

minemind's picture
3876
ผมว่าไม่มีนะครับ แอบเห็นว่า

ผมว่าไม่มีนะครับ

แอบเห็นว่า คุณ แก้คำ สละ เป็น สระ

น่ารักจัง แจ่ม

nickoe's picture
4320
ผมแก้ให้เน้อ

หัวเราะร่วน หัวเราะร่วน

minemind's picture
3876
...

ผมไม่รู้จะพูดยังไงเลยพี่