ช่วยด้วยคะ ไฟล์งานหายไป ไม่รู้จะกู้กลับด้วยวิธีไหนดีคะ T__T

nuss's picture
35
งานที่ทำทิ้งจนเสร็จหายไปคะ ทำเสร็จเมื่อวันศุกร์ พอวันนี้จะเปิดมาดูกลับหาไม่เจอ ไม่รู้หายไปได้อย่างไรคะ
คิดไว่าไม่ได้ลบ แต่หาไม่เจอ (หรืออาจเผลอลบไม่รู้ตัว) แล้วเป็นช่วงที่ไม่ได้ back up ข้อมูลลงใน hdd เลย
จนปัญญาจริงๆคะ ต้องใช้งานพรุ่งนี้แล้วอะคะ T___T ไม่ทราบว่ามีโปรแกรมอะไรพอจะกู้ไฟล์ได้บ้างคะ
ไฟล์เป็นไฟล์ .Ai คะ >__<

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยด้วยนะคะ

ขอบคุณทุกๆคนล่วงหน้าด้วยนะคะ

pippo's picture
2469
ลองดู

Data Rescue 3 for Mac นะครับ ลองศึกษาดูก่อน

http://www.prosofteng.com/products/data_rescue.php

2469
ลืมถามครับ

ลอง Search หาไฟล์ด้วย Spotlight ดูแล้วใช่ไหมครับว่าไม่มีในเครื่องแน่นอนแล้ว

35
ขอโทษนะคะ เป็นคนโง่คอมจริงๆคะ

ขอโทษนะคะ เป็นคนโง่คอมจริงๆคะ ไม่รู้จัก Spotlight เลยอะคะ มันเป็นโปรแกรมเหมือนกันหรอคะ

2469
ถ้าจำชื่อไฟล์ได้

ตรงมุมขวาบนของหน้าจอ เป็นรูปแว่นขยาย นั่นแหล่ะครับ Spotlight ลองพิมพ์ชื่อไฟล์ลงไปแล้วเลือก Show All ดูครับ

35
Spotlight ใน ai หรือใน finder

Spotlight ใน ai หรือใน finder อะคะ >__< ทำไมไม่เห็นมีคำว่า Show All ให้ดูเลยอะคะ
หรือว่าแมคเป็นรุ่นเก่าอะคะ (10.6.8 ) อะคะ ไม่ใช่ lion นะคะ

2469
ไม่ว่าจะ

อยู่ในโปรแกรม หรือ Finder ก็จะมี Spotlight อยู่มุมขวาบนสุดของจอครับ

ถ้ายังไม่มีการพิมพ์ชื่ออะไรลงไปมันจะไม่มีคำว่า show all ขึ้นมานะครับ

35
ไม่พบอะคะ

ไม่พบอะคะ แสดงว่าต้องเผลอลบไปแน่ๆเลยคะ

2469
ถ้างั้น

คงต้องลองดู Data Rescue แล้วล่ะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าตัว Demo ที่ให้ Download ฟรี จะใช้งานได้หรือเปล่านะครับ อยากให้ลอง Download มาลองดูก่อน

การใช้ Data Rescue จะต้องมี Ext, HDD มาต่อไว้กับเครื่องเพราะโปรแกรมเค้าจะให้การ Recover File จาก HDD ในเครื่องไปไว้อีกที่หนึ่งเท่านั้นครับ เค้าไม่ให้ไว้ใน HDD เดิมที่ทำการ Recover ออกมาครับ

35
รู้สึกจะกู้ได้แค่ ไฟล์รูปอะคะ

รู้สึกจะกู้ได้แค่ ไฟล์รูปอะคะ ai กู้ไม่ได้ T__T

2469
โปรแกรม

Data Rescue ถ้า Scan แบบ Quick Scan จะใช้เวลาสั้น แต่ไฟล์ที่ได้จะไม่ค่อยครบครับ ได้น้อย

ถ้า Scan แบบ Deep Scan / Through Scan / Expert Scan (ผมไม่แน่ใจว่าเค้าเรียกแบบไหนจำไม่ค่อยได้) จะใช้เวลานานมากกกกก บางทีต้องปล่อยให้ Scan เป็นวันกันเลย จะได้คืนย้อนกลับมาเยอะมากครับ