ช่วยด้วยครับ mac book pro บูตที่อื่นได้แต่บูตที่บ้านไม่ได้

n88_oat@hotmail.com's picture
18
mac book pro 13' snow leo pard ของผมมีอาการแปลก ๆ ครับ คือ ตอนเปิดเครื่องที่บ้าน จะบูตได้ถึงแค่หน้าจอสีฟ้า และก็ค้างไปเลย บางครั้งก็สามารถบูตถึงหน้า desktop โดยทุกอย่างเป็นปกติแต่ไม่สามารถทำอะไรได้( สามารถเลื่อนเคอร์เซอร์เม้า ไปมาได้แต่ไม่สามารถคลิกอะไรได้เลย) ซักพักก็จะมีลูกวงกลมสีรุ้งหมุนอยู่ตลอดเวลา และก็ค้างอยู่อย่างนั้นแหละครับ
แต่พอไปเปิดเครื่องที่อื่นเช่นที่ทำงาน บ้านเพื่อน สามารถเปิดได้ และใช้งานได้เป้นปกติ
ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใดครับ ผมลองวิเคราะห์ปัญหาคร่าว ๆ เป็นไปได้หรือไม่ว่าเครื่องจะจดจำไวไฟของแต่ละพื้นที่ที่ใช้เครื่อง และที่บ้านผมอาจจะมีปัญหาของไวไฟทำให้ไม่สามารถบูตเครื่องที่บ้านได้
ผู้รู็ช่วยแนะนำหน่ยนะครับ ขอบคุณมากกครับ

minemind's picture
3876
มั่วนะฮะ

ถ้าเป็นแบบนั้นจริง ลอง ปิด modem router แล้วหลังจากนั้นทดสอบเปิดเครื่องดูครับ ถ้าเปิด ก็ลองเปิด modem router แล้วลองเปิดเครื่องดูอีกครั้งนึง ถ้าไม่ติด ก็แปลได้ว่า สมมติฐานถูกต้องคือ ตัว os อาจจะมีการเรียก network ในขณะที่ทำการบูทไปด้วย

ก็ให้ลองตั้งค่า router ใหม่ หรือจะลอง reset pram หรือ repair disk หรือ repair perrmission disk ควบคู่กันไปครับ

18
ขอบคุณมากครับ เด๋วกลับบ้านจะล

ขอบคุณมากครับ
เด๋วกลับบ้านจะลองทำตามดูนะครับ ตอนนี้อยู่ที่บ้านเพื่อน ก็เล่นได้ปกติ
มันแปลกมากครับ เปิดที่บ้านไม่ได้สองวัน เอาไปเปิดที่ทำงานเปิดได้ แร้วกลับมาเปิดที่บ้านอีกก็ไม่ได้ แร้วตอนนี้เอามาใช้งานที่บ้านเพื่อน ก้ใช้งานได้ตามปกติ เหอะ ๆ มีอย่างนี้ด้วย Y Y

3876
แซว

ผีหลอกแน่ๆเลยครับ

18
ทดสอบดูแล้วครับ

ทดสอบดูแล้วครับ เป้นไปตามสมมติฐานของผมเรยครับ ตอนปิดrouterเปิดเครื่องได้ แต่พอเปิดrouter ก้มีอาการอย่างที่บอกอะคับ แล้วต้องแกไขอย่างไรคับ

3876
ลองแบบนี้ดูครับ

หลังจากที่เปิดเครื่องได้แล้ว ผมอยากให้ลอง set Startup Disk ดูก่อนน่ะครับ
ให้ไปที่

System Preference > Startup Disk > เลือก Macintosh HD แล้ว กด restart ครับ

หลังจากนั้น ให้ลอง reset PRAM ต่อเนื่องกันเลยครับ หลังจากที่กด restart จาก set startup disk แล้ว ให้
กด command + option + p + r พร้อมกัน (ในช่วงที่กำลังเปิด จะบูทเป็นหน้าขาวๆให้กดค้างไว้ครับ แล้วเครื่องจะ restart เองไปอีกรอบให้ปล่อยได้)

หลังจากพอเข้ามาที่ OS ได้แล้ว ให้ลองเข้าไปลบ network เดิมออกก่อนครับ
ไปที่ System Preference > Network > ให้ปลดล็อกกุญแจ แล้วเลือก Advance ครับ > tab Wi-Fi ให้ลบ ชื่อ SSID ของเราออกก่อน

หลังจากนั้นเปิด router ขึ้นมาแล้วลองสั่ง restart เครื่องดูครับ

ถ้ายังค้างอีก ให้ reset Router แล้วลองเปลี่ยนเป็นไม่เข้ารหัสดูครับ ถ้ายังมีอาการอีก ก็ลองเปลี่ยนเป็น WEP key หรือ WPA แต่ถ้ายังเป็นอีก ผมว่าลง OS ใหม่ น่าจะหายครับ

18
ขอบคุณมากครับ จะพยายามนะครับ

ขอบคุณมากครับ จะพยายามนะครับ ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ มีความสุข

18
แก้ได้แร้วครับ ขอบคุณท่าน

แก้ได้แร้วครับ ขอบคุณท่าน minemind มากครับ มีความสุข

3876
เก่งมากฮะ ปรบมือให้ตัวเอง (Y)

ขอถามเป็นความรู้นิดนึงนะครับ แก้ยังไงครับ

18
ไม่ทราบรู้ไปแร้วรึยังครับ

ไม่ทราบรู้ไปแร้วรึยังครับ ผมไม่ได้เล่นอิมเตอร์เนท เรยครับช่วงนี้งานยุ่ง
วิธีแก้ก็คือ ปิด rounter แล้วไปลบ การเชื่อมต่อ airport ใน network ออกครับ แล้วก็ลองเปิด rounter ให้เชื่อมกันใหม่ครับ