อยากทราบเรื่อกล่องต่อการ์ดจอแยก ผ่าน thunderbolt

nAture17704's picture
3

อย่างเช่น msi gus ii
ไม่ทราบว่าการใช้งานเป็นยังไงใครเคยลองบ้าง
http://notebookspec.com/topics/msi-gus-ii/

ikok's picture
10285
เท่าที่ผมลองค้นหาดูคร่าว ๆ

นอกจากข่าวงานเปิดตัวแล้ว... หนึ่งปีผ่านไป ยังไม่มีใครได้เห็นตัวจริง ๆ เลยครับ

เป็นไปได้ว่า จะด้วยอะไรก็ตามแต่ สินค้านี้ยังไม่วางจำหน่ายครับ

nAture17704's picture
3
ออกมายั่วน้ำลายเฉยๆๆว่างงั้น --

ขอบคุนสำหรับข้อมูลคร๊าปป

ikok's picture
10285
แต่น่าสนใจนะครับ

ตามหลักการแล้วน่าจะดี และหลาย ๆ คนคงต้องการแบบนั้น คือใช้เครื่องเล็ก ราคาถูก แล้วมาลงทุนตรงนี้เอา

แต่ผมคิดว่าเหตุผลที่เขายังไม่ออกตรงนี้มา อาจจะเพราะราคาแพง ที่พอเทียบไปแล้วอาจจะแพงจนสามารถซื้อเครื่องรุ่นสูงกว่าพร้อมการ์ดจอที่ดีกว่าได้แล้วเงินยังเหลือ

หรือว่ามีปัญหาทางด้านเทคนิคหลาย ๆ อย่างรวมกัน

ผมคิดว่ากรณีง่ายที่สุดเลยคือดู hdd ครับ

ขนาด hdd แบบ thunderbold ยังไม่ค่อยจะมีคนทำออกมาเลยครับ ทั้งที่จริง ๆ สัดส่วนคนต้องการตรงนี้น่าจะเยอะกว่าคนอยากได้กราฟฟิกการ์ดแบบ thunderbolt หลายสิบเท่า

หรือเรื่องนี้อาจจะเป็น demand - supply หรือเกี่ยวกับการทำความเข้าใจของผู้บริโภคกับ thunderbolt เป็นหลักก็ได้ครับ ยิ้ม