Macbook Pro ไม่อ่านแผ่น cd

zombitzh's picture
12
เคยใส่แผ่นแล้วไม่อ่าน เด้งออกมาเอง เป็นหลายรอบแล้วค่ะ cd แผ่นแท้มั่ง แผ่นไรท์มั่ง ใช้วิธีรอซักวันสองวันใส่เข้าไปใหม่ อ่านได้เฉยเลย

แต่วันนี้เจอแปลก เป็นแผ่นไรท์รูปธรรมดา ใส่เข้าไป ไม่อ่าน แต่ไม่เด้งออกมาค่ะ ขึ้นโฟลเดอร์ที่ desktop ว่า Untitled CD แทน
คลิกเข้าไปดูก็ไม่เห็นอะไร ลองหลายรอบแล้ว แต่ยังไม่ได้ลองรอหลายวัน ไม่ทราบว่าเป็นที่แผ่น หรือเครื่องเรามีปัญหาจริงๆ คะ? -_-"

ปล.แผ่นเพิ่งไรท์มาใหม่ๆ นะคะ ไร้ร่องรอยเลย

minemind's picture
3876
optical drive, trackpad และ

optical drive, trackpad และ battery เป็นอุปกรณ์ที่เสื่อมสภาพได้เร็วครับ ถ้าในกรณีนี้ผมว่าอาจจะเป็นที่ หัวอ่านของ optical drive น่าจะมีปัญหา อ่านบ้างไม่อ่านบ้าง ถ้ายังมีประกัน ส่งเข้าไป check ที่ mac center ก็ดีครับ ถ้ามีปัญหาจริงจะได้เปลี่ยนครับ

nickoe's picture
4320
ผมเจอปัญหานี้อยู่เลย

กะว่าคงต้องเคลมเหมือนกัน
แค่ใส่ไปก็เด้งแล้ว ฮาาาา

เป็นได้ทั้งที่แผ่นและตัว optical ของเราครับ
แผ่นใหม่ก็เป็นได้ครับ พึ่ง burn เสร็จก็เป็นได้
ถ้าตัวแผ่นไม่ได้มาตรฐานครับ

ส่วนตัวหลังๆไม่ค่อยได้ใช้ cd หรือ dvd เท่าไรนัก
ส่งไฟล์ใดๆส่วนใหญ่ก็ใช้ส่งผ่านเวบฝากไฟล์เอา
เพราะประหยัดเวลากว่ามากครับ เลยไม่เดือดร้อนเท่าไร

pippo's picture
2469
MBP ของผม

อาการแบบเดียวกัน ถามที่ Unlimitmac.com เปลี่ยนประมาณ 2500 บาท
เลยตัดสินใจถอดทิ้งไป แล้วใส SSD แล้วลง OS X ใน SSD แทน
ส่วน DVD Drive ซื้อแบบ External USB มาใช้ เพราะนานๆ ใช้ที

MBP เลยได้ความเร็วเปิด-ปิดเครื่อง เปิด-ปิดโปรแกรม เร็วสะใจมาทดแทนครับ

od2504's picture
1077
แล้ว SSD

แล้ว SSD มีข้อจำกัดอะไรหรือไม่ครับ (ทั้งในระยะสั้นและระยะยาวน่ะครับ)
เพราะกำลังสนใจอยู่เช่นกันครับ

minemind's picture
3876
เทคโนโลยีของ SSD

เทคโนโลยีของ SSD ก็มีออกมาหลายรุ่น และออกมาหลายเจ้าแล้วเหมือนกันครับ ก่อนจะซื้อก็ควรจะศึกษาด้วยนิดนึงครับ เกี่ยวกับข้อดีและข้อเสียของแต่ละรุ่น

อีกอย่างที่ควรระวังก็คือ firmware ของ SSD มีบางรุ่นที่ใช้งานแล้วบางที OS ก็ค้างต้องลง firmware ใหม่ ซึ่งขั้นตอนการลงใหม่ยุ่งยากมาก สำหรับคนที่มีแค่ macbook เครื่องเดียว

1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

pippo's picture
2469
เท่าที่นึกออกนะครับ

ข้อจำกัด
1 หากมีปัญหา disk error การกู้ข้อมูลทำได้ยาก จึงควรใช้ ssd เป็นที่ติดตั้ง os กับโปรแกรมเท่านั้น ข้อมูลต่างๆ เก็บที่ hdd เช่นเดิม
2 ssd มีอายุการใช้งาน โดยนับเป็นจำนวนครั้งที่จำกัดในการเขียนข้อมูล จึงไม่เหมาะสำหรับเครื่องที่นำมาใช้โหลดบิททอเร้นท์
3 ราคาแพงมากกว่า 10 เท่า เมื่อเทียบราคาต่อ GB โดยเทียบกับ hdd และมีความจุน้อยกว่า hdd

ข้อได้เปรียบ
1 เร็วกว่า hdd หลายเท่า ทั้งการอ่าน-เขียนข้อมูล การเข้าถึงข้อมูล
2 ประหยัดพลังงานกว่า ไม่ใช้ไฟเลี้ยง จึงไม่มีความร้อน และไม่เกิดเสียงดัง
3 น้ำหนักเบากว่า hdd

1077
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ