itune ไม่รู้จักภาษาไทย แก้ยังไงครับ

Newhand's picture
5

ในเครื่องมีหลายโปรแกรมใช้ไทยได้ แต่ไม่สะดวกเท่า itune แต่มันกลับไม่รู้จักภาษาไทย มีวิธีแก้มั้ยครับ

[ผมย้ายกระทู้เข้าห้อง music นะครับ - ก๊อก]

nickoe's picture
4320
เดาว่า

เพิ่งเอาเพลงมาจาก windows ใช่รึเปล่าครับ เป็นเหตุการณ์ปกติครับ

เรื่องของมาตรฐาน font ต่างๆที่ต่างกัน
ทำให้ iTunes เห็นขื่อเพลงเป็นภาษาต่างดาว
ลองหา thaitunes มาใช้ครับ search ใน google มีเพียบเลย
od2504's picture
1077
ThaiTunes

ใช้ ThaiTunes ดีกว่าครับ

DevOSG's picture
15
id3mod2

ลองใช้ program id3mod2 เพื่อแปลงid เก่าของformat windows เป็น thai version format mac ดูครับ... it's work!!

ikok's picture
10285
ขอบคุณครับ ^^

ขอบคุณที่ช่วยให้คำแนะนำเพิ่มสำหรับความเห็นด้านบนทั้งหมดนะครับ

เดี๋ยวผมทำ link มาจากในห้อง Tips & Tricks ให้นะครับ

Summao's picture
2
ผมลอง Thai Tunes

ผมลอง Thai Tunes แต่มันขึ้้นว่า Error,please reinstall ThaiTunes.(ทั้งที่่ลง OS X ใหม่ตั้งหลายครั้งแล้วก็ยังเหมือนเดิมครับ)

10285
บางทีก็อาจจะใช้ไม่ได้ครับ

โปรแกรมนี้ไม่ใช่ official จากทาง apple

ถ้า iTUnes update ที ส่วนใหญ่จะมีปัญหาทีครับ ต้องรอสักระยะ หรือไม่ก็ลองตามจากเวปผู้พัฒนาโปรแกรมนี้โดยตรงเลยจะดีที่สุดครับ (ผมไม่เคยใช้ เลยไม่ทราบว่าเค้าอยู่เวปอะไรนะครับ)

domeno14's picture
13
อยากถามซ้ำอีกทีค่ะ

พอดีว่าเพิ่งจะเคย import เพลงภาษาไทยเข้าใน itune ในเครื่องแมค แต่ก่อนใช้ ituneในwindos คราวนี้มันอ่านชื่อเพลงภาษาไทยไม่ได้ทำไงดีค่ะ ขอแบบละเอียดหน่อยได้ไหมค่ะ พอดีมือใหม่มากๆๆๆๆค่ะ ขอบคุณนะคะ

10285
ลองค้นหาโปรแกรมชื่อ thaitunes ดูนะครับ

ผมไม่เคยใช้ตัวนี้ -.-a เดี๋ยวรอน้องนิกมาอธิบายนะครับ เขาน่าจะเคยใช้

13
ขอบคุณมากนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ ตอนนี้ลองลงไฟล์เพลงใหม่บางอันอ่านได้บางอันอ่านไม่ได้ ยังไงขอบคุณล่วงหน้านะคะ

4320
อ่า

ก็ลองหาโปรแกรม Thaitunes มาใช้นะครับ
แล้วทีนี้ ก็ลงโปรแกรมตามปกติมันจะไปอยู่ใน iTunes เอง
แล้วเราก็เปิด iTunes ขึ้นมา เลือกเพลงที่เป็นภาษาต่างดาว
(เลือกทีละหลายๆเพลงก็ได้ แต่อย่าเยอะเกินไป) แล้วก็
ไปที advance ครับ มันจะมีคำสั่งของ Thaitunes อยู่
ก็เลือกอันนั้นแหละครับ (จำไม่ได้ ไม่ได้ใช้นาน)

13
อ่าทำได้แล้วคะ

ขอบคุณมากมายเลยค่ะ ในที่สุดก้อทำได้แล้ว

ดีจัยมากมายเลยค่ะ

Mixmerize's picture
1480
ดีใจด้วยครับ

ขอให้ฟังเพลง+ใช้แมคให้สนุกครับ อ่ะ แน่นอน

minemind's picture
3876
Automator แก้ไขชื่อเพลงภาษาไทย

http://www.thaimacclub.net/node/39

ลองทำตาม Link นี้ดูนะครับ เห็นว่ามีการใช้ scripts Automator ด้วย

WIN-WIN's picture
23
ลงโปรม thai itune

ลงโปรม thai itune แล้วได้เป็นบางเพลงครับ ไม่ทราบต้องทำไงครับ

4320
เอ

ได้บางเพลงเหรอครับ ผมยังไม่เคยเจอกรณีนี้ครับ
คิดว่าเพลงไหนแก้ไม่ได้คงนั่ง edit เองแล้วคับ

minemind's picture
3876
เพิ่มเติม

บางเพลงที่ แก้ไม่ได้ อาจจะต้อง edit เองแบบที่พี่นิ๊กบอกครับ แต่บางเพลงก็เหมือนโดนล็อกไว้ไม่สามารถ edit ได้ครับ (ใน get info ชื่อมันจะเป็นสีเทา)