สอบถามวิธี import video

ball_23us's picture
26

คือผมลอง import video จาก itunes ลง ipod touch g2 แล้วมันลงไม่ได้อ่ะครับ ไม่รู้ว่ามันเกิดจากผมทำอะไรผิดหรือเปล่า หรืออยู่ที่วิธีการแปลงไฟล์ ผมใช้ handbrake แปลงไฟล์ต้นฉบับมาเป็น ipod/iphone แล้วนะครับ เลยอยากถามวิธีการ import ว่าเค้าทำกันยังไง

Mixmerize's picture
1480
ลองตัวนี้ดูมั้ยครับ

ไม่แน่ใจปัญหาเหมือนกันนะครับ
แต่ตัวผมใช้ MpegStreamClip ครับ ใช้งานง่ายไม่น่าจะมีอะไรผิดปกติ
ลองโหลดมาใช้ดูก็ได้มีลิงค์โหลดอยู่ที่หน้า ​Freeware Apps ครับ เผื่อได้ จะได้ลองด้อมๆมอง App ตัวอื่นๆ เผื่อจะมีตัวไหนสะดุดตาน่าลองใช้ครับ ยิ้มปากกว้าง

ikok's picture
10285
ตอนนี้

ไฟล์วิดีโอที่ว่าแปลงมาแล้วนี่ อยู่ตรงไหนในเครื่องครับ?

ใน iTunes ? แล้วอยู่ตรงไหนใน iTunes ครับ?

26
อยู่ใน Library / Movies

อยู่ใน Library / Movies ครับ

10285
ในหน้า iTunes ตอนที่ต่อ iPod เข้ากับเครื่อง

ตรงนั้นจะมี tab อยู่ด้านบนเกี่ยวกับว่าจะให้เรา sync อะไรเข้า iPod บ้าง

ไม่ทราบว่าไปตั้งให้เขา sync หนังลงในเครื่องจากตรงนี้หรือยังครับ?

ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่องตอนนี้ เลยจำไม่ได้แน่นอนว่าจะเป็นคำสั่งอะไรนะครับ แต่เป็นประมาณนี้ เอาไว้ค่ำ ๆ นี้จะ capture หน้าจอมาให้ดูนะครับ =)

26
งงกับการ sync

คือผมเริ่มสับสนเรื่องการ sync มาซักพักนึงแล้วล่ะครับ คือตอนนี้เนี่ยผมไม่ได้เลือกให้ sync ทั้งหมดจะเลือกให้ sync เฉพาะบางตัวเพราะเคยลองตั้งautoแล้วมันลบเพลงหายไปหมดเลย หรือผมยังไม่เข้าใจการทำงานของการ sync กันแน่นะเนี่ย เริ่มงงและเอ๋อ แล้วผมก็ลอง sync ตัวvideo แล้วเหมือนกันเลือกvideoโดยติ๊กที่เช็คบ็อคหน้าไฟล์ที่เราต้องการจะเอาลงแล้วก็กด sync มันก็ไม่เข้า

10285
หลักการ sync ระหว่าง iPod/iPhone กับ iTunes ครับ

คร่าว ๆ เป็นประมาณนี้นะครับ http://macmuemai.com/content/393

26
เข้าใจมากขึ้น

ขอบคุณมากนะครับเข้าใจมากขึ้นเกี่ยวกับการ sync แต่ก็ยังมีปัญหาเรื่องการ sync ไฟล์video นี่แหละครับที่ยังข้องใจว่าทำไมเราเลือก sync ไฟล์videoแล้วมันไม่เข้า ipod มันจะมีปัญหาอื่นๆอีกรึเปล่่าครับ

10285
ตอนที่ sync มีขึ้นเตือนอะไรมาไหมครับ?

เช่น บอกว่า this video can not play on the device อะไรประมาณนี้ครับ?

เท่าที่ผมลองหาข้อมูลมานะครับ ให้ลองเลือก preset เป็นอันอื่น เช่น h.264 แล้วลองดูใหม่ครับ =)

26
ใช่เลยครับ

อืม ใช่เลยครับขึ้นเตือนตัวนี้แหละครับ ขอโทษด้วยครับที่ลืมบอกไป เพราะคิดแต่ว่าเลือกให้เป็น ipod / iphone แล้วมันน่าจะได้น่ะครับเลยไม่ได้คิดจะลองตัวอื่น อืมแล้วเราจำเป็นต้องเลือกขนาดรึเปล่าครับ อย่าง 480x680 หรืออะไรทำนองนี้ เพราะถ้าเลือกเนี่ยเราควรจะเลือกที่เท่าไหร่ดีครับ

10285
อ่อ

ข้ามเรื่องขนาดไปก่อนนะครับ เพราะตอนนี้ปัญหาอยู่ที่ชนิดไฟล์ ไม่ใช่ขนาดครับ..

งั๊นลองแบบนี้นะครับ จาก ข้อมูลที่ผมหามาได้เพิ่มเติม

ให้คุณลอง update preset จากใน Handbrake ก่อนครับ ลองดูที่นี่
http://trac.handbrake.fr/wiki/SupportFAQ#newbuiltinpresets

จากนั้นน่าจะมี Universal preset ขึ้นมาให้เลือก
แล้วลอง convert ไฟล์เป็นตัวนี้ดูนะครับ

26
จะลองดูนะครับ

ขอบคุณมากๆครับที่ช่วย เดี๋ยวจะลองsync ดูอีกทีครับ

10285
^o^ /

ครับพ้ม ~

ได้ไม่ได้ยังไงอย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังนะครับ ยิ้มปากกว้าง