พอเสียบ external แล้วไม่ขึ้นตรง desktop คะ แต่พอไปดูใน disk utility เห็นเป็นแบบนี้

zombitzh's picture
12
external เป็น WD 160GB
ตอนแรกๆ ก็ยังเสียบแล้วใช้ได้อยู่ค่ะ เขียน/อ่าน ได้หมด แต่หลังๆ ทำไมเสียบแล้วไม่เห็นก็ไม่รู้
แต่ไปเสียบฝั่ง windows ไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

ถ้าเกี่ยวกับการลง paragon ช่วยบอกวิธีทำด้วยค่า เพราะเอามาลงแล้ว แต่ยัง set ไม่เป็นอ่ะค่ะ

nickoe's picture
4320
อ่า

อันดับแรกครับ back up ทุกสิ่งอย่างไว้ก่อนนะครับ
เสร็จแล้วแล้ว repair disk ดูครับ เลวร้ายที่สุดก็ต้อง format ใหม่ล่ะครับ
ถ้าต้องใช้งานกับทั้ง mac และ win เลือกเป็น fat 32(ms-dos)จะใช้งานสะดวกกว่าครับ
ในกรณที่ไม่มีการย้ายไฟล์ใหญ่เกิน 4GB ครับ

ikok's picture
10285
ตามคำแนะนำด้านบนนะครับ

ถ้าต่อกับ windows แล้วเห็น ก็ให้ลองย้ายไฟล์ออกมาจาก hd ทั้งหมดก่อนมาพักไว้บน windows จากนั้นค่อยลอง format ext.hd ใหม่ดูเป็นแบบ FAT32 แล้วค่อยย้ายไฟลกลับไปครับ

zombitzh's picture
12
ได้แล้วค่าา ต้อง format

ได้แล้วค่าา ต้อง format ใหม่เลย ^ ^
ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

ikok's picture
10285
ขอบคุณที่มาแจ้งข่าวนะครับ :D

ยังไงก็ยินดีด้วยที่ใช้ได้แล้ว

เดี๋ยวผมเก็บกระทู้นี้เข้าห้อง How-to เลยดีกว่านะครับ =)