เรื่อง bluetooth pane คะ

Popcornii's picture
17
พยายามจะใช้ มือถือเป็นโมเดมนะคะ

เรื่องขั้นตอนเซทอัพหมดแล้ว เริ่มจาก ตอนนี้แมครุ้จักกับมือถือแล้ว (ซัมซุงออมเนีย)
ตอนแรกก็เข้าอินเตอเนตแชริ่งในมือถือคะ แล้วก็คอนเนค เรียบร้อย พอมาในแมคก็กด connect to network
ตรงสัญลักษณ์บลูทูธก็ขึ้นจุดสามจุด คิดว่าต่อได้แล้ว แต่พอมาเปิดซาฟารี มันบอกว่ายังไม่ได้คอนเนคนะคะ ต่อไม่ได้
ยิ่งพอไปเชคใน network ตรง bluetooth pan ก็ขึ้นว่า ไม่ได้คอนเนค เลยสงสัยมากคะว่าเปนเพราะอะไร พยายามทำหลายครั้งมากแล้วอะคะ
รบกวนถามผู้รู้ด้วยนะคะ ไม่ทราบว่าทำอะไรผิดไปรึป่าว

อ่อ ในมือถือเล่นเนตได้ตามปกติเลยนะคะ

ikok's picture
10285
ลองเข้าไปในหน้า system preferences ดูนะครับ

แล้วจากนั้นไปที่ sharing ลองติ๊กช่อง Bluetooth Sharing/ Internet Sharing แล้วลองดูใหม่นะครับ

ภาพประกอบไม่ได้ติ๊กช่อง internet sharing นะครับ ให้ลองติ๊กดูด้วย แล้วลองต่อใหม่นะครับ =)

17
ยังไม่ได้เลยคะ

ตรง bluetooth pan ก็ยังไม่ขึ้น connected นะคะ แต่จุดสามจุดยังขึ้นเหมือนเดิม

ติ๊กแล้วทั้งสองช่องเลยค่ะ แต่ตรงช่อง Internet Sharing มีให้เลือกว่า Share your connection from ... มี Bluetooth, airport, bluetooth pan, Ethernet, Firewire, true ค่ะ
เลยลองเลือก bluetooth pan ไป ไม่ทราบว่าใช่หรือป่าวคะ

ส่วนอีกช่องคือ To Computer using แล้วก็มีตัวเลือกประมาณเดิม เลยเลือก bluetooth pan ไปเหมือนกันนะคะ

ช่วยด้วยคะ งงมาก สอบถามทางช่างเทคนิคที่ทรู เค้าก็ไม่ทราบว่าเปนเพราะอะไร ลองทำกันมาหลายครั้งมากๆเลยคะ

10285
เรื่องนี้ไม่แน่ใจนะครับ

อันแรก ติ๊กช่อง from แล้วเลือก bluetooth ก็น่าจะถูกแล้วครับ เดี๋ยวจะลองช่วยหาข้อมูลเพิ่มให้นะครับ มีความสุข

ตอนนี้ผมไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง เลยจำเมนูไม่ได้ ~

10285
โอเค ผมได้มาแล้ว

แต่เป็นการ setup แบบ sharing ผ่าน usb แทน ดูเหมือนว่าการตั้งค่า setting ของ Omnia จะวุ่นวายกว่าที่คิดนะครับ

ลองเข้าไปดูนะครับ เผื่อใช้แนวทางเดียวกันได้สำหรับต่อผ่าน bluetooth หรือไม่คุณก็ต้องกลับไปแชร์ผ่าน usb ตาม Link นี้ครับ
http://social.microsoft.com/Forums/en-US/windowsmobilephonesandaccessori...

10285
มาเพิ่มให้ครับ

รู้สึกจะมีคนทำได้แล้ว
http://www.samsung-omnia.org/samsung-omnia-tricks-and-tips/free-wifi-tet...

17
ยังไมได้เลยค่ะะะ T^T

ลองทำตามวิธีในลิ้งแล้วคะ

ใช้ตัวโปรแกรม Wifi router ตามที่ให้มานะคะ ก็เสิชเจอในแมคคะ พอเลือกไป ก็เหมือนจะใช้ได้ แต่พอเปิดซาฟารี ก็โหลดเวบไม่ขึ้นเลยละคะ แม้แต่กุกิล
เลยคิดว่าสงสัยจะใช้ไม่ได้

ส่วนยูเอสบีก็ลองแล้วคะ พอต่อในมือถือ มันไม่ขึ้นคอนเนค แต่ดันขึ้นว่าให้เชคสายยูเอสบี ทั้งที่ก็ต่อปกติ ก็เลยคิดว่าคงไม่ได้เช่นกัน

งงเหมือนกันคะ ทำไมคนอื่นเค้าทำได้กันนะเนี่ย

แต่ยังไงก็ขอบคุณคุณ ikok มากนะคะ

10285
^o^ /

เอาใจช่วยให้ใช้ได้ไวไว นะครับ ยิ้ม

nickoe's picture
4320
ลอง

โทรไปถามศูนย์เรื่องการตั้งค่าดูดีมั๊ยครับ

17
โทรแล้วนะค่ะ

โทรไปหา แล้วก็ตั้งค่าไปพร้อมๆกันเลยละคะ ปะมานเปนสิบครั้งได้ที่ลองทำ ฮ่าๆๆ
จนเค้าบอกว่าคงต้องเอาเครื่องอะไร ไปให้เค้าดูที่ศูนย์เลยละคะ
แต่ข้องใจว่ทำไมลำบากจัก เลยอยากจะหาวิธีดูเองก่อนนะคะ

10285
เรื่องการเชื่อมต่อนี่

เป็นสิ่งที่น่าปวดหัวมากครับ - -

เดี๋ยวพอเอาเครื่องไปให้ที่ศูนย์แล้ว ขอให้เครื่องใช้งานได้นะครับ มีความสุข

ungtemp's picture
168
ติด Proxy อยู่ไหม ครับ ..​.

ติด Proxy อยู่ไหม ครับ ..​.

17
เอ่อ

มันคืออะไรหลอคะ ขอโทดนะคะ ไม่ค่อยรุเรื่องเท่าไหร่นัก แฮะๆ

ungtemp's picture
168
ปกติใช้งาน mac กับ internet

ปกติใช้งาน mac กับ internet ใน office อยู่ไหมครับ ..​ เพราะว่า บาง office จะต้องให้มีการ setup ip ของ proxy ที่ network เรา ทำให้เมื่อเราจะต่อกับ มือถือ หรือ aircard ก็ต้อง ปลดมันออกก่อนครับ .. ถ้าไม่ได้ใช้งานก็ .. หาทางอื่นกันต่อครับ

17
ใช้ได้แล้วนะคะ

กลายเปนว่าไม่ได้มีปัญหาอะไรเลย แต่ต้องสร้าง Location ใน Network ขึ้นมาใหม่
ใช้ Automatic เหมือนที่เครื่องเซตมา เหมือนว่ามันจะมองไม่เหนคนะคะ
ยังไงก็ขอบคุณทุกคนนะค้า มาดพสช้าไปหน่อย พอดีไม่ได้เข้าหลายวัน แฮะๆ

nickoe's picture
4320
อ่อ

เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณครับ
ขอเก็บเข้า How to นะครับ

10285
โอ้.. ขอบคุณมากครับ ^^ /

@ Popcornii
ขอบคุณที่เข้ามาแจ้งความคืบหน้านะครับ

@ nickoe
ขอบคุณที่ช่วยย้ายกระทู้ครับ ^o^ /