minidisplay port to DVI

pyaempark's picture
128
คือผมซื้อ mini display port to DVI มา แล้วตอนซื้อคิดว่า พอดีผมมีตัว adapter แปลงจาก DVI to VGA ( DVI ตัวผู้ เพื่อต่อเข้ากับการ์ดจอ pc ไปเป็น VGA ตัวเมีย เพื่อต่อเข้ากับจอมอนิเตอร์) แล้วปรากฏว่ากลับมาดู ที่ขาของตัว adapter มันมีขามากกว่าที่รูเสียบของ mini display port to DVI อยู่ 4 ขา (ตัว adapter เป็นแบบ DVI-Dual ที่สามารถต่อได้ทั้งแบบอนาล๊อคและดิจิตอล) แล้วผมต้องทำอย่างไรให้ใช้ได้ครับ ลองหาข้อมูลดูคร่าวๆแล้วเหมือนว่า macbook จะปล่อยสัญญาณ ดิจิตอล ออกมาอย่างเดียว ถึงจะไปหักขาของตัว adapter ก็ไม่สามารถใช้ได้ (ถึงขนาดจะลงทุนหักขาเพื่อให้ใช้ได้กับ mini display port to DVI แต่ใช้กับการ์ดจอของ pc ไม่ได้ เพราะไอขา 4 ขานั่น คือขาของสัญญาณอนาล๊อคที่ต้องใช้หากใช้สาย VGA ของมอนิเตอร์ต่อ)
รบกวนด้วยครับ (หรือใครมี mini display port to VGA แล้วอยากได้ mini display port to DVI แลกกันได้นะครับ ผมเพิ่งซื้อมาที่สยามดิส วันที่ 20 ธค 52 นี้เอง บิลยังอยู่เลย T______T )
ขอบคุณมากครับ

AttachmentSize
01-2.jpg34.11 KB
02-2.jpg38.82 KB
03-2.jpg38.3 KB
04-2.jpg43.71 KB
ikok's picture
10285
ลองติดต่อขอเขาเปลี่ยนได้ไหมครับ

?

128
เอิ่มม

เอิ่มม ไม่ทราบซิครับ
คือที่ไม่เคยคิด เพราะคิดว่า เค้าไม่น่าจะให้เปลี่ยน (ก็ของแมคนี่หน่า)
ใครเคยมีประสบการณ์บ้างครับ
ขอบคุณครับ

minemind's picture
3876
monitor ที่ใช้ไม่มี ช่องเสียบ

monitor ที่ใช้ไม่มี ช่องเสียบ dvi หลอครับถึงได้ซื้อตัว dvi มา

minemind's picture
3876
เข้าใจผิด

• -" หรือว่าผมเข้าใจผิด

คำถามคือ จะต่อเข้ากับ ตัว vga ของ pc หลอครับ ?
เมื่อต่อแล้ว มันจะได้ผลเป็นยังไงบ้างหลอครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

128
monitor ที่ใช้ไม่มี ช่องเสียบ

monitor ที่ใช้ไม่มี ช่องเสียบ new

monitor ที่ใช้ไม่มี ช่องเสียบ dvi หลอครับถึงได้ซื้อตัว dvi มา
คือ มอนิเตอร์ของผม มีทั้ง port DVI และ VGA ครับ
แต่คือที่ผมซื้อมา คือ เอาไว้ใช้ต่อกับพวก projector ครับ ซึ่งส่วนใหญ่จะมีแต่ VGA ครับ

เข้าใจผิด new

* -" หรือว่าผมเข้าใจผิด

คำถามคือ จะต่อเข้ากับ ตัว vga ของ pc หลอครับ ?
เมื่อต่อแล้ว มันจะได้ผลเป็นยังไงบ้างหลอครับ ผมไม่ทราบจริงๆ

อันนี้ไม่ใช่ครับ คือต่อเข้าจอครับ แต่จอเนี่ย คือ ถ้าเผื่อจอที่มันไม่มี port DVI (มีแต่ VGA) ผมจะทำอย่างไรดี เพราะผมซื้อแบบ minidisplay to DVI และผมมีตัวแปลงจาก DVI to VGA แต่ปรากฎว่ามันเสียบกับ minidisplay to DVI ของ Apple ไม่ได้ครับ