รบกวนด้วยค่ะ เกี่ยวกับ adium

bunguru's picture
6
เพิ่งใช้แมคเป็นครั้งแรกค่ะ แล้วดาวโหลดโปรแกรม adium มาใช้
หลัง install เรียบร้อยแล้ว มีปัญหาตอนเปิดใช้ครั้งแรกค่ะ
คือมันต้องพิม อีเมลกับพาสเวิด แต่พลาดพิมอีเมลไม่ถูกต้องค่ะ คือไม่ได้ใส่ @hotmail.com ต่อท้าย
แล้วมันก้อมีหน้าตาเป็นแบบนี้

AttachmentSize
IMG00179-20100411-1103.jpg35.71 KB
6
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ps. ลองลบโปรแกรมทิ้งแล้วดาวโหลดมาใหม่แล้วก้อไม่ได้ผลค่ะ
มันมีหน้าต่างขึ้นมาบอกให้ recorrect หรือให้ไปที่ www.aim.com ค่ะ
แต่ไม่มีที่ให้กดเพื่อแก้ไชเลยค่ะ เปนหน้าเปล่าๆ
ส่วน aim.com ก้อลองเข้าไปส่องๆดู แล้ว งงๆ
ขอความช่วยเหลือด้วยค่ะ ขอบคุนมากๆ แห่ะ ๆ 1

nickoe's picture
4320
ลองตามนี้นะครับ

1.ไปที่ preferences ของ adium
2.ไปที่แทป account แล้วเลือก account ที่มีปัญหา กด - ที่ด้านล่างซ้าย
เพื่อลบออกไป
3.กด + เพื่อสร้าง account ใหม่ครับ

ลองดูก่อนนะครับ

minemind's picture
3876
ต้องการแก้ไข หรือเพิ่ม

กรณีจะเพิ่ม หรือ ลบ account หรือแก้ไข สามารถทำได้ตรงส่วน

Adium -> Preference -> ที่ tab แรกสุด คือ account นะครับ เราจะเห็นว่า เค้า show account ที่เรา add ไว้บนเครื่อง สามารถ add และ delete หรือ จะ edit แก้ไข รายละเอียดได้

ผมลองกด เครื่องหมาย + เพื่อเพิ่ม แล้วเลือก msn นะครับ

กดปุ๊ป ก็จะให้กรอกรายละเอียด

เสร็จแล้วออกมา มี account เพิ่มมาอีก 1 อัน

กรณีที่มีหลาย account และไม่ต้องการให้ log in พร้อมกันก็สามาระ สั่ง disable ได้ครับ

click ขวาที่ account ที่ต้องการ disable

disable เรียบร้อยครับ

ikok's picture
10285
ขอบคุณน้องต่ายครับ

กระทู้นี้น้องต่ายหล่อมากมาก แจ่ม

6
ได้แล้วค่ะ

ขอบคุณพี่ๆ ทั้งสองคนมากค่ะ รักนะ

Nu-eMMa's picture
1837
ว้าว...

ไม่เคยเล่นโปรแกรมนี้เหมือนกานค่ะ แต่ลงไว้ที่เครื่องละ

จะลองเลานดูนะค่ะ...

เจ่งดีนะค่ะ อิอิ ชอบเสียงมานนน... อิอิ
ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และพี่ๆที่ตอบค่ะ

ได้ความรู้เพิ่มอีกตัว... มีความสุข

sajiro's picture
1179
ขอเสริมนิดนึงครับ

ไม่เกี่ยวเท่าไร

เห็นจขกท.อุตส่าห์ถ่ายรูปจอมาให้ดู มีความสุข
ลอง Capture จอได้นะครับ Command+Shift+3 (จับทั้งจอ) หรือ Command+Shift+4 (ลากจับ)

ลองดูนะครับ มีความสุข

1837
มีเปิดกล้องไหมค่ะ

ลองเล่นดู... มานไม่มีเปิดกล้องช่ายไหมค่ะ

minemind's picture
3876
webcam

adium ไม่มี function สำหรับ webcam ครับ

app ที่สำหรับ chat ที่รองรับ webcam ที่ผมทราบ ก็มี msn for mac (8.0), mercury, skype, camfrog, ichat ครับ

1837
ดีค่ะ ..อิอิ

เบื่อมากเลยพวก ตื้อให้เปิดกล้องเนี้ยยย....

พวกนี้โรคจิต... โกรธ

มีขออ้างละ อิอิ

6
ขอบคุนคุน sajiro ด้วยค่ะ

ได้ความรุ้เพิ่มอีกตัว ยิ้ม