Mail App - รับmailใหม่แปลกๆแก้ยังไงดีคะ?

huuyaowstudio's picture
2
เมื่อหลายวันก่อน mail App ก็เหมือนล้างตัวเอง ให้เพิ่ม Account ใหม่ (ซึ่งปกติใช้อยู่2mailเป็นของgmailไว้รับงาน)
อยู่ดีดี ตรงSidebarข้างๆ ก็มีส่วนของAccountGmailเพิ่มขึ้นมาดังรูปค่ะ

มันไม่ใช่ Smart Box และก็ไม่ใช่ ON MY MAC
แล้วการรับmailก็แปลกๆไปเหมือนมีการรับmailซ่อนๆกัน mailเดียวแต่เด้งขึ้นหลายๆที
ทำให้สับสนในการรับงานมากๆเลย แก้ไขยังไงดีคะ??

ปกติใช้งานไม่ค่อยรู้เรื่องเรื่องอะไรซับซ้อนด้วยน่ะค่ะ พอมีปัญหาเลยแก้ไม่เป็นไม่รู้จะแก้ยังไงดี?

ขอบคุณมากค่ะ

AttachmentSize
Screen_shot_2010-04-11_at_2.56.46_PM.jpg26.35 KB
ikok's picture
10285
ใช้ IMAP หรือเปล่าครับ?

ลองเลี่ยนเป็นแบบ POP3. ดูนะครับ (ผมเดาว่าเป็น IMAP เพราะเห็นหลายคนเจอปัญหาเมล์ซํ้าซ้อนครับ)

huuyaowstudio's picture
2
ต้องทำยังไงเหรอคะ?? รบกวนแนะน

ต้องทำยังไงเหรอคะ??
รบกวนแนะนำด้วยนะคะ
ขอบคุณค่

ikok's picture
10285
แบบนี้นะครับ

ให้ลองเข้าไปดู setting ของ gmail บนเว็บ แล้วก็ูว่าเขาตั้งค่าเป็นอะไรเอาไว้ ถ้าเขาเป็น IMAP อยู่ก็ให้เปลี่ยนเป็น POP3 ครับ