(tips) วิธีแก้ "ทำไมใช้ wireless ใน Mac ช้ากว่า PC"

naruto55's picture
28
หลายๆคนอาจเกิดคำถามนี้ขึ้นมา ทุกครั้งที่ต่อ wireless ทำงานกับเพื่อนที่ใช้ PC ทำไมของเพื่อนเรามันเร็วกว่า
ทั้งๆที่มันน่าจะเร็วเท่าๆกัน (หรือเร็วกว่าด้วยซ้ำ)

วันนี้ผมมีวิธีแก้มาฝากครับ
(ถ้าเกิดซ้ำกับคนอื่นก็ขออภัย ผมลองsearchดูแล้วไม่เจอหัวข้อแบบนี้ เลยนำมาเผยแพร่กันครับ)

ก่อนอื่นไปที่
System Preferences

เลือก
Network

เลือก
AirPort อยู่ด้านซ้าย (เราต้อง Connect wireless ก่อนแล้วนะครับ)

คลิก
Advanced... อยู่ขวาล่าง

เลือก tab
DNS

จากนั้น มันจะมีสองช่องคือ DNS Servers: และ Search Domains: ให้คลิก
[+] ที่ข้างล่างช่อง DNS Servers: แล้วพิมพ์ 4.2.2.1 และ คลิก
[+] ที่ข้างล่างช่อง DNS Servers: แล้วพิมพ์ 4.2.2.2 ลงไป
(*****หมายเหตุ ที่ช่อง DNS Servers: จะมีตัวเลข 19X.XX.X.X อยู่แล้ว มันคือ IP router ของเรา ไม่ต้องไปสนใจครับ)

คลิิก
OK

คลิิก
Apple เอ้ย Apply

เสร็จแล้วครับ ทีนี้ก็ไม่โดนเพื่อนว่า ว่าMacห่วยแล้วนะครับ อ่ะ แน่นอน

ปล. OS ผมเป็น 10.5.8 OS เวอร์ชั่นอื่น อาจมีการจัดเรียงปุ่มคำสั่งแตกต่างกัน แต่วิธีทำเหมือนกันครับ
ผมขี้เกียจ capture รูปภาพลง แต่คิดว่าอธิบายละเอียดแล้วนะครับ ถ้าใครติดตรงไหน ก็โพสถามไว้ละกัน

Creditตัวโตๆให้กับ : http://forums.macrumors.com

ikok's picture
10285
ขอบคุณนะครับ

ผมยังไม่มีโอกาสได้ลอง เลยไม่ทราบว่าจะเห็นผลอย่างไรบ้าง ใครลองแล้วเล่าสุ่กันฟังด้วยนะครับ ยิ้ม

sajiro's picture
1179
ทอปลองแล้ว

แต่ไม่กล้า Apply เพราะพอกด + แล้วเลข ip ของเราที่เคยมีหายไปเฉยเลยครับ

กลัวอยู่ - -''

28
ปกติ

ip router ของเรา มันจะขึ้นสีเทาๆ แก้ไขอะไรไม่ได้อยู่แล้วนะครับ

28
ทำแล้วเร็วขึ้นจริงๆนะครับ

ไม่ได้โม้

คุณsajiro ใช้OS อะไรครับ

sajiro's picture
1179
พี่ใช้

Snow Leopard ครับ

nukenicknarak's picture
2
สงสัย

มันเป็น IP address ของ DNS ที่ไหนเหรอครับ?

INNOVATION's picture
343
ขอเสริมคุณ naruto55 นิดนึงครับ ..

ขอเสริมคุณ naruto55 นิดนึงครับ ..

ที่คุณ naruto55 เปลี่ยนจะเป็นส่วนของ DNS ที่ทำหน้าที่ แปลงจากชื่อเว็บไซต์เป็น IP Address ทำให้สามารถเข้าไปหาเว็บไซต์ที่ต้องการได้ถูกต้อง

ซึ่งการเปลี่ยนจาก 192.x.x.x ไปเป็น 4.2.2.1

Service provider: vnsc-pri.sys.gtei.net
Public Name server IP address:

* 4.2.2.1
* 4.2.2.2
* 4.2.2.3
* 4.2.2.4
* 4.2.2.5
* 4.2.2.6

จะทำให้เรามองไม่เห็น หรือ ping คอมพิวเตอร์ ด้วย "ชื่อ" ที่อยู่ในวง Network ของเราได้ แต่สามารถ ping ด้วย ip ได้ครับ ..

ซึ่งจริง ๆ แล้วที่ router เราส่ง dns มาให้เป็น 192.x.x.x มันก็จะวิ่งไปที่ DNS ของ ISP ที่เราใช้บริการอยู่ โดยในความจริง ๆ ควรจะเร็วกว่า DNS ที่อยู่ต่างประเทศ

เช่นลอง ping 203.155.33.1 (KSC) กับ 4.2.2.1 จะเห็นกว่า time ของ 203.155.33.1 จะน้อยกว่าแสดงว่าอยู่ใกล้กว่า ดังนั้น ส่วนตัวผมคิดว่าไม่ได้ทำให้เร็วกว่าได้นะครับ

แต่ข้อเสียของ DNS ในบ้านเรา คือ มันจะไม่ค่อยเสถียรทำให้บางครั้งเราก็เข้าเว็บไม่ได้ ทั้งที่ server ไม่ได้ล่มครับ ..

ปล. จะลองเปลี่ยนเป็น 8.8.8.8 ก็ได้นะครับ ของ Google มั่นใจได้ว่า โอกาส ล่มน้อยแน่นอน .. อิอิ

nukenicknarak's picture
2
ขอถามคุณ INNOVATION ต่อครับ

ก่อนอื่นขอขอบคุณมากเลยนะครับที่ช่วยเสริมความรู้อย่างอื่นประกอบเข้ามาด้วย มีความสุข

ที่คุณ INNOVATION บอกว่าไม่สามารถ ping ด้วยชื่อที่อยู่ในวง network เดียวกันได้นั้น รวมถึงการรับส่งไฟล์ใน folder ที่ share หรือ dropbox ด้วยหรือป่าวครับ? (คืออยากรู้ว่าชื่อเครื่องมันจะยังคงปรากฏในแถบด้านซ้ายมือหรือป่าวอะครับ)

INNOVATION's picture
343
ถ้าด้านซ้ายมือในส่วน share

ถ้าด้านซ้ายมือในส่วน share มีส่วนด้วยครับ เพราะว่า ถ้าเครื่อง mac มองไม่เห็น ชื่อ (windows) ก็จะทำให้เข้าไปที่เครื่องนั้นไม่ได้ ไม่เหมือนกับ Windows ที่มองผ่าน \ipaddress ได้ครับ

ส่วน dropbox คือ software ใช่ไหมครับ ส่วนนี้ไม่น่าจะเกี่ยวเพราะว่ามันอยู่ที่เครื่องเรา แล้ว sync ไปที่ server

แต่ถ้าเป็น การแชร์แบบ dropbox มีผลนะครับ ..​