ถามเกี่ยวกับแมค

nene122620@hotmail.com's picture
327
คืองี้ครับผมจะถามว่าตอนนี้ผมใช้mac miniยุแล้วถ้าผมซื้อจอlg full hdขนาด42นิ้วมาต่อแล้วใช้ทั้งในวินโดวและแมค
มันจะทำไห้ภาพที่ออกมาไม่เต็มจอหรือป่าวหรือว่าตั้งได้

BEAR_Pink's picture
234
คิดว่าน่าจะได้นะคะ เดี๋ยวรอผู

คิดว่าน่าจะได้นะคะ

เดี๋ยวรอผู้เชี่ยวชาญมาช่วยตอบนะคะ แห่ะ ๆ 1

ikok's picture
10285
น่าจะได้นะครับ

เดี๋ยวนี้ mac รุ่นใหม่สามารถขับจอที่ใหญ่ความละเอียดเลยกว่า hd แล้วครับ ยิ้ม (ด้วยการต่อแบบ VGA หรือ DVI)

ความละเอียดจอแบบ HD หรือว่าหนังที่เรียกตัวเองว่า HD มีความละเอียดเท่านี้ครับ = 1920x1080
ความละเอียดที่เครื่อง mac ทั่วไปสามารถขับออกมาได้มากที่สุด = 1920x1200 หรือถ้าใช้สาย dual link dvi สามารถไปได้ถึง 2560x1600 (เอามาจากหน้า tech spec ของ mac mini รุ่นปัจจุบันครับ)

Extended desktop and video mirroring: Simultaneously supports up to 1920 by 1200 pixels on a DVI or VGA display; up to 2560 by 1600 pixels on a dual-link DVI display using Mini DisplayPort to Dual-Link DVI Adapter (sold separately)

ผมไม่แน่ใจว่าต่อแบบ HDMI จะได้มากน้อยแค่ไหน แต่คิดว่าน่าจะไม่แตกต่างกัน ลองตรวจสอบให้แน่ใจอีกทีนะครับ