ปัญหาการใช้ msn

skateproplus's picture
3
สวัสดีครับ พี่น้อง ครับ
พอดีผมเจอปัญหาเรื่องการใช้ msn มาน่ะครับ ก็เลยอยากแลกเปลี่ยนความเห็น หรือถ้าใครมีอะไรดีๆแนะนำ ก็เต็มที่เลยครับ ผมใช้ msn for mac 7.0.2 ใช้งานมาปกติตลอดเลยครับ จนเมื่อ 2 อาทิตย์ที่ผ่านมา พอผม sign in เสร็จ ปรากฏว่า contact ผมขึ้นคำว่า blocked ทั้งในกลุ่ม online และ not online และไม่สามารถ ทำ unblock ได้ กดไปเถอะ มันไม่คลายบล๊อกให้ครับ
แถม contact ที่ผม add และคุยมาเป็นชาติแล้ว และก็ขึ้นแสดงที่ online อยู่ มันกลับขึ้นให้ผมแอดทุกครั้งที่ sign in เข้าระบบครับ
ตอนนี้ลองไปแก้ออพชั่น ก็ปัญหาหายไปอันนึง ก็คือ คลายบล๊อกกลุ่ม online ได้แล้ว แต่ยังมีปัญหาใหญ่ตามมา ก็คือคนอื่นเห็นผมออฟไลน์ตลอด ทั้งๆที่แก้สถานะหมดแล้ว คนอื่นก็ยังมองไม่เห็นอยู่ดี

พอดีใช้ msn ติดต่อลูกค้าด้วย ลูกค้านึกว่าหายไปแล้ว ลำบากเลยครับ

ใครมีคำแนะนำดีๆ รบกวนด้วยนะครับ หลอน

toffykapook's picture
248
เหมือนจะเห็นคยเป็นเยอะ

ลองใช้โปรแกรมอื่นดูยังครับ เหมือนเพื่อนผมจะเป็นเหมือนกัน

nickoe's picture
4320
adium ครับ

ลอง sign in ด้วย adium ดูบ้างว่ามันปกติรึเปล่า

pippo's picture
2469
วิธีแก้ block ใน msn

ปิด msn ก่อนแล้ว ไปที่ Users > Home > Library > Preferences > Microsoft

แล้วทำการลบทุกตัวที่ตามด้วย .plist ลงถัง แล้วเปิด msn ขึ้นมาใหม่ก็หายแล้วครับ

อันนี้เจอกับ OS 10.6 Snow Leopard แต่ใน OS 10.5 Leopard ปกติดีไม่ block ครับ

skateproplus's picture
3
ตัวที่ให้ลบนั้น

ตัวที่ให้ลบนั้น มันทำหน้าที่อะไรเหรอครับ ถึงได้ส่งผลให้มีการบล๊อกรายชื่อทุกรายชื่อครับ

gigaray's picture
35
เป็นเหมือนกันเลยครับ

เป็นเหมือนกันเลยครับ OSX10.6.4
เลยใช้ aMSN แทนกลับมาปกติ

YaZaSmileR@hotmail.com's picture
9
กดเข้า Finder > Library >

กดเข้า Finder > Library > Preferences > จากหาที่เกี่ยวกับ com.microsoft.Messenger.plist ใน Preferences ทั้งหมดครับ

Restart เครื่องแล้วเปิด Msn ขึ้นมาใหม่ น่าจะปกติ ครับ