ปัญหาของผมมีอยู่ว่า

BusohSensen's picture
49
เครื่องที่ผมใช้คือ Mac Book White แต่เป็นรุ่นสุดท้ายที่มี firewire ซื้อมาเมื่อ มกรา มือหนึ่งใช้ได้ดีไม่มีปัญหาเคสร้าวไปสองครั้งแต่ไปเคลมได้ แต่เมื่อสองอาทิตย์ก่อน เครื่องมันเพี้ยนๆไปคือเวลาเปิดเครื่องเข้าหน้า os แล้วเปิดโปรแกรมอย่าง firefox มันจะช้ามากกว่าจะทำงานได้ หรือ โปรแกรมอย่างสไกป์ ถึงกับค้างเลยต้อง ปิดเปิดใหม่ เมื่อคืนเจอกับ Logic คือผมใช้ตัวนี้ทำงานอยู่แล้วรู้ว่าสเปคเครื่องนี้ใช้ plug in แค่นี้ไม่ค้างแต่กับงานง่ายๆมันค้างและต้องรอนานมากกว่าจะกลับมาทำงานได้ต่ออยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรถึงมีปัญหาแล้วถ้าลง OS ใหม่จะหายไหมเพราะผมใช้ pc ด้วยเวลามีปัญหาก็ลง window ใหม่ถ้าเป็นแมคจะเหมือนกันรึไม่

nickoe's picture
4320
อืม

ลอง repair disk รึยังครับ

ป.ล. ผมแก้ให้นะ "รุ่นสุดท้ายที่มี firewire"
ไม่ใช่ "รุ่นสุดท้ายที่มี wifi"

ikok's picture
10285
เตรียม backup ทุกสิ่งทุกอย่างเอาไว้เลยครับ

backup ไปไว้ใน external hard disk หรือที่อื่นที่ไม่ใช่ hdd ภายในเครื่องนะครับ

อาการแบบนี้ ถ้าโชคดี เป็นที่ไฟล์บางตัวของบางโปรแกรมไปขวางการทำงานของ OS (เกิดได้น้อยมาก แต่ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้ครับ) หรือถ้าโชคร้าย อาการแบบนี้ เป็นอาการนำร่องของ hard disk ที่กำลังจะพังครับ

BusohSensen's picture
49
repair disk

repair disk นีคืออะไร ยังไงครับ

ikok's picture
10285
ตอบครับ