ทำไงถึงจะเสียบสาย data link จากโทสับโนเกีย เข้า mbp ได้

oou_soboon@hotmail.com's picture
3
พอดีเพิ่งได้ mbp 13" มา
จะเอาเพลงกับรูปในมือถือโนเกียลงเครื่อง mbp
พอเสียบพอร์ตแล้วกลับไม่เห็นมันโชว์ที่ desktop เลย
ดูที่โทสับ ก็มีโชว์ว่ามีการเชื่อมต่ออยู่
อยากทราบว่าต้องไปเปิดโฟรเดอร์ของโนเกียที่ไหนในเครื่อง mac ครับ

minemind's picture
3876
ใช้ bluetooth แทน

pair bluetooth และใช้ app isync ช่วยดึงข้อมูลแทนน่าจะได้นะครับ
หรือ app อีกตัวของ nokia เองที่ชื่อ Nokia Multimedia Transfer (load ได้จาก website nokia) ใช้ bluetooth เหมือนกัน

oou_soboon@hotmail.com's picture
3
ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ จากทีลองทำตามคำแนะนำทั้งสองวิธี
มันขึ้นว่าไม่ support กับรุ่น x3-02 ครับ T_T
มีใครรู้วิธีอื่นอีกมั้ย

minemind's picture
3876
nokia กะ mac

คงต้องลอง search Nokia X3-02 iSync Plugin ดูครับ ผมก็ไม่แน่ใจว่ามันมีรึเปล่า หรือ อาจจะลอง app อีกตัวที่ชื่อ SyncMate (shareware) ดูครับ

นอกเหนือจากนี้ก็หมดแล้วครับ ถ้ายังไม่ได้ก็ไว้อาลัยล่วงหน้าเลย

3
SyncMate ก็ไม่เวิร์คครับ

SyncMate ก็ไม่เวิร์คครับ มันรับแต่กับ s40
ลอง search Nokia X3-02 iSync Plugin ดู ที่บอร์ดนอกเค้าก็บ่นกันเพียบเลย
ว่าหา plugin ลองรับไม่ได้ ต้องถอด sd card ออกมาเสียบ

แต่เมื่อกี้ ตอนเสียบสายดาต้า ลองเลือก usb mode ที่โทสับเป็น Mass Storage
ปรากฎว่ามีก้อนไดฟ์โผล่ขึ้นที่ desktop เฉยเลย
ทั้งที่วันก่อนผมลองโหมดนี้แล้ว ไม่เห็นมีไรเกิดขึ้นเลย
งงกับมันจริงๆ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ minemind มากคับ ^_^