พิมพ์งานแล้วสีเพี้ยน ตั้งค่ายังไงคะ

sakoba's picture
36
ใช้เครื่องปริ้น cannon รุ่น MP287 มันเป้นหมึกแบบเติม
ปริ้นงานดูที่หน้าจอแมค มันสีเขียวอมฟ้านิดหน่อย
แต่พอปริ้นงานมันออกเป็นสีฟ้าอย่างเดียวเลยคะ
ไม่รู้จะไปเช็ทค่าตรงไหน ตอนที่สั่งสีในงาน Illus cs4 ดิฉันเปิดชาร์ท panton แล้วให้ค่าสีตามนั้น
ยกตัวอย่าง c = 90 m = 18 y =39 k = 42
หน้าจอจะออกไปทางสีเขียว อาจอ่อนกว่าสมุด panton
เล็กน้อย แต่พอปริ้น มันออกไปทางสีฟ้า แบบไม่มีสีเขียวปนเลยคะ
กลุ่้มใจ ไปไม่เป้นเลย
สมัยใช้เครื่อง pc ไม่เป็นไร คือดิฉันติดตังปริ้นเตอร์แล้วก้ไม่ได้ไปเซ้ทไรตรงไหนเพราะเซ้ทไม่เป้น
เครื่องมันเลือก ตรง printer profile ว่า sRGB IEC61966-2.1 มันเกี่ยวกันไหมคะ

nickoe's picture
4320
คือ

ส่วนตัวคิดว่าไม่ว่าจะ mac หรือ pc
สั่ง print ออกมายังไงก็ไม่ตรงกับ pantone ครับ
ยังไม่พูดถึงว่า printer รุ่นอื่นๆก็ให้สีไม่เท่ากัน
ทั้งๆที่ไฟล์ตัวเดียวกัน ยิ่งหมีกเติมยิ่งแล้วใหญ่
แล้วสอง os นี้ เริ่มเดิมที่ใช้มาตรฐานการจัดการสี
ที่ต่างกันอยู่แล้ว

ผมแนะนำให้หาหนังสือชื่อ
การจัดการสีเพื่องานกราฟฟิก ของ คุณ นิพัทธ์ ไพบูลย์พรพงศ์
มาอ่านครับ แล้วจะรู้ว่าจะทำให้สีออกมาตรงนี่มันวุ่นวายมากเลย
เรื่องพิมพ์แล้วสีไม่ตรงนี้ไม่รู้จะข่วยยังไงจริงๆ
ผมเองก็ยังไม่เข้าใจลึกซึ้งถึงตรงนี้จริงๆ

pippo's picture
2469
แบบที่

พอจะใช้งานได้บ้าง เพี้ยนน้อยหน่อย ลองแบบนี้ครับ ก่อนจะสั่ง print

ลอง export ไฟล์งานทุกไฟล์ จากทุกโปรแกรมให้เป็น JPEG 300dpi (RGB)

เพื่อให้การ print มีสีใกล้กับที่มองเห็นจากจอ RGB สั่ง print จากโปรแกรม Preview

เพราะการทำไฟล์ CMYK หรือ Pantone ใกล้เคียงยากมากครับ

ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับ เครื่องที่ใช้ หมึกที่ใช้ จนถึงกระดาษที่ใช้ เป็นส่วนประกอบสำคัญด้วย

36
ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคะ

ขอบคุณทุกท่านที่ตอบคะ จะลองไปหาหนังสือมาอ่านดูคะ

ถามอีกนิดแถมท้ายคะ ใครมีปัญหาทำงาน ด้วย photoshop cs4 กะ illus cs4 ทำงานอยู่ดีๆโปแรมมันก็ปิดตัวเอง ไปเลยคะ พักนี้เจอบ่อยมาก งานก็ไม่หนักกนะคะภาพไม่ได้ขนาดใหญ่เลย มันเป็นเพราะตัวโปรแกรม รึเป็นเพราะ ตัว mac 0s คะ

Adariw's picture
269
เป็นที่ตัวโปรแกรม

เป็นที่ตัวโปรแกรมค่ะ ปัญหานี้ปอยเองก็เจอเหมือนกัน
แต่เจอในฝั่ง Window นะ ฉะนั้นก็ไม่เกี่ยวกับ OS แล้วล่ะคะ ><

....
มารอฟังคำตอบจากพี่คนอื่นๆ เหมือนกัน
เพราะตัวปอยเองก็มีปัญหานี้กับ Illus CS4 และ CS5 เลย แห่ะ ๆ 3

2469
เท่าที่ทราบ

photoshop กับ illus cs4 อาการที่อยู่ดีๆ โปแรมมันก็ปิดตัวเองนั้น
เกิดจาก bug ของฟอนท์ภาษาไทย (บางตัว) ต้องสังเกตครับ ใช้ฟอนท์ตัวไหนแล้วเป็น ก็เลี่ยงๆ หน่อย
ถ้าบอกว่าไม่ได้ใช้ฟอนท์ไทยเลย อันนี้ก็ไม่ทราบแล้วล่ะครับ

Adariw's picture
269
ต้องแก้ปัญหานี้ยังไง

ต้องแก้ปัญหานี้ยังไงคะ? ลบ Font ตัวที่เป็นปัญหาออก?
ลงโปรแกรมใหม่ ???
แป่ววว

2469
ไม่่ใช่ครับ

หลีกเลี่ยงการใช้ฟอนท์ตัวนั้น ไม่ต้องถึงกับลงโปรแกรมใหม่

หรือถ้าทำฟอนท์ได้ก็ Generate ฟอนท์ตัวนั้นใหม่ครับ

2469
อีกข้อ

อย่าให้ฟอนท์ที่มีปัญหา คาอยู่ใน Library ให้ใช้แล้วลบออก

ทั้ง 3 ที่
- System > Library > Fonts
- Library > Fonts
- Users > Home > Library > Fonts

36
ขอบคุณทุกท่านคะสำหรับความรู้ใ

ขอบคุณทุกท่านคะสำหรับความรู้ใหม่ จะลองไปสังเกตุดูว่าเกิดกะฟร้อน ตัวไหนคะ